BIDV BIDV Thông báo tuyển dụng cán bộ đợt I năm 2015 [01.03.2015]

mấy bạn ơi, thấy mấy bạn bàn tán sôi nổi toàn những câu ít điểm, bài tập tính toán ĐẦU TIÊN chưa ai trao đổi nơi !! >.<
bạn nào nhớ đề mấy cái Khoản phải, KP trả và HTKho ra nhiu zị, mình toàn tính ra gần đúng với đáp án trong đề à,, :((
Theo tớ nhớ là tớ làm tròn đến sau dấu phẩy 4 số thì kq ra đúng như đáp án trong đề cậu ạ.

Bài 9
KH vay 170 tr trong 12 tháng vốn lãi cuối kỳ, lãi suất 12%/năm, khi đáo hạn KH chỉ mang 90tr lên trả, và yc ngân hàng cho gia hạn nợ, nh đồng ý gia hạn nợ 6 tháng,
1/phương thức trả nợ vốn lãi cuối kỳ chỉ áp dụng trong th vay? ngắn hạn, trung hạn...
2/ trong TH trên NH có mấy cách thu nợ: 1,2,3, ...
3/ trong th thu nợ theo thứ tự lãi trước, vốn sau thì KH được đánh giá: khả năng trả nợ tốt, bình thường, xấu...
4/ Trong Th trên kh được đánh giá khả năng trả nợ bình thường thì lãi treo là ?: 0; 20,4...
5/ Sau 6 tháng gia hạn KH không trả được nợ và kéo dài cho đến 12 tháng sau, ngân hàng phát mãi TS được 150tr thì có đủ để trả nợ hay không, lái suất quá hạn 150% lãi trong hạn

Gợi ý
1/ phương pháp trả nợ vốn lãi cuối kỳ chỉ áp dụng trong vay ngắn hạn thui. Bên cạnh đó, khả năng khách hàng trả nợ phải được đánh giá cao. Vì phương pháp này chứa đựng khá nhiều rủi ro cho ngân hàng. Đồng thời, đảm bảo khả năng thu hồi vốn cho ngân hàng.

2/ Trong trường hợp trên, có 4 cách để thu hồi nợ:
Một là thu lãi trước, vốn sau,
Hai là thu lãi định kỳ, vốn cuối kỳ,
Ba là thu lãi và gốc định kỳ luôn,
Bốn là thu lãi và gốc cuối kỳ.

3/ Thu lãi trước, vốn sau thì khách hàng được đánh giá là khả năng trả nợ tốt. :)

4/ Nếu KH được đánh giá khả năng trả nợ bình thường, thì lãi treo là bao nhiêu
Số dư nợ+dư lãi sau 12 tháng là 170*(1+12%)=190.4, lúc này, lãi treo là 190.4-170=20.4

5/ Đáo hạn, trả 90 triệu, còn nợ=190.4-90=100.4
lãi quá hạn=150%*12%=18%
Sau 6 tháng, số dư nợ gốc và lãi là 100.4*(1+12%/2)=106.424
Sau 6 tháng gia hạn KH không trả được nợ và kéo dài cho đến 12 tháng sau, thì l triệu úc này, khách hàng nợ ngân hàng 106.424*(1+18%)=125.58.
Như vậy, phát mãi được 150 triệu thì sẽ đủ thu hồi nợ.
Ngân hàng thu 125.58
Khách hàng nhận 150-125.58=24.42
Cảm ơn bạn nhím đã bỏ công sức để giải đề giúp mọi người.
Đối với bài tập này mình có ý kiến khác, mình nêu ra để mọi người cùng thảo luận:
- câu 2: theo mình nghĩ là trả lời câu này phai dựa vào đề bài, vì câu hỏi là có mấy cách thu nợ chứ không phải là có mấy phương thức trả nợ, vì khoản vay này đang quá hạn, nhưng chưa bị xử lý TS để thu nợ nên vẫn thu theo cách bình thường: phí, phạt > lãi quá hạn> lãi trong hạn> vốn gốc, nên mình chọn đáp án là 1 cách.
- câu 3, nếu thu lãi trước vốn sau, kh được đánh giá là khả năng trả nợ bình thường.
- câu 4: nếu kh được đánh giá là khả năng trả nợ bình thường thì ngân hàng thu lãi trước, vốn sau, do đó tiền lãi tại ngày đáo hạn 20.4 < 90 tr, nên lãi sẽ được thu hết, do đó lãi treo = 0.
Cái câu nếu khả năng trả nợ của KH là bình thường là bn, thì lãi treo là bao nhiêu? Mình không hiểu lãi này là tính tại thời điểm nào, lúc kết thúc 12 tháng hay tại thời điểm kết thúc 6 tháng gia hạn.

TSCĐ nguyên giá 300 triệu, 5 triệu giảm giá, 10 triệu chi phí lắp đặt, 15 triệu chi phí chạy thử, 20 triệu chi phí khảo sát tìm kiếm tài sản. Thời gian thiết bị là 12 năm, thời gian sử dụng thật sự 10 năm. Tính khấu hao hàng tháng của DN.
a. 2.83 triệu
b. 2.54 triệu
c. 2.67 triệu
d. 2.45 triệu
Mình phân vân không rõ chi phí khảo sát tìm kiếm tài sản kia có tính vào nguyên giá không, mình có đọc thông tư rồi nhưng không thấy đề cập đến cái chi phí này. Các bạn giúp mình với. Many thanks!
chọn câu c bạn nhé. lấy (300 - 5 + 10 + 15)/10/12 = 2,67 tr

mấy bạn ơi, thấy mấy bạn bàn tán sôi nổi toàn những câu ít điểm, bài tập tính toán ĐẦU TIÊN chưa ai trao đổi nơi !! >.<
bạn nào nhớ đề mấy cái Khoản phải, KP trả và HTKho ra nhiu zị, mình toàn tính ra gần đúng với đáp án trong đề à,, :((
mình tính ra đc 2 câu là có đáp án, còn lại đều đáp án khác hết. hic

phỏng vấn thiếu chứng chỉ tiếng anh mình bổ sung sau được không ? ai có kinh nghiệm không ?

các mẹ với các thím cho hỏi là ví như lấy 24 người phỏng vấn, mà điểm viết mình đứng trong top cuối ví dụ từ 15-24 thì còn có cửa nào ko? vì căn bản điểm viết + phỏng vấn chia đôi mà. Có trường hợp nào ngược dòng thần kì thành công nhờ phỏng vấn khủng chưa?
nếu có nút dislike mình sẽ nhấn cho câu hỏi "lịch sự" này. Trên này k có ai là mẹ và thím của bạn cả. Bạn nên về nhà hỏi. Trân Trọng!

nếu có nút dislike mình sẽ nhấn cho câu hỏi "lịch sự" này. Trên này k có ai là mẹ và thím của bạn cả. Bạn nên về nhà hỏi. Trân Trọng!
Thấy không khí nghiêm túc căng thẳng quá nên mình muốn thay đổi đi một tí, mình tham gia diễn đàn lâu cũng chưa cmt bao giờ nên ko biết được cái gu cmt của ub nó vậy -_- ko thích thì mình xoá đi. Mà thôi mình cũng xin stop tại đây, có người trl câu hỏi r và cũng thật sai lầm khi trêu đùa ko đúng chỗ.
Làm việc tiếp thôi :v chúc mọi ng một ngày làm việc hiệu quả :v

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,721
Thành viên mới nhất
Thanh tâm902
Back