BIDV BIDV Thông báo tuyển dụng cán bộ đợt I năm 2015 [01.03.2015]

câu này tính thế nào mọi người ơi. tính WACC của doanh nghiệp biết VTC chiếm 30 % lãi 12%,đi vay 30% lãi 10 %phát hành trái phiếu 40% lãi 9%. hay đè lại sai nhỉ các bạn

Em thi ra trường hồi tháng 11, nhất nhất đợi đợt tuyển của BIDV, dù cho trong thời gian ấy có việc làm Ngân hàng. Nhưng tình yêu mãnh liệt với BIDV ngăn cản không cho em đến với Bank khác, hóng mãi hóng mãi, cũng hồi hộp chờ kết quả hồ sơ, hôm nay cũng đang hồi hộp cho tương lai ngày mai có được vẹn toàn bài thi :D:D:D
Không liên quan nhưng mai anh chị nào thi CV GDV CN TP HCM ạ, có ai là tiền bối của em ở ĐH Ngân hàng không ạ :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

câu này tính thế nào mọi người ơi. tính WACC của doanh nghiệp biết VTC chiếm 30 % lãi 12%,đi vay 30% lãi 10 %phát hành trái phiếu 40% lãi 9%. hay đè lại sai nhỉ các bạn
Phát hành trái phiếu cũng là hình thức vay nợ dài hạn. tính lãi Trái phiếu và đi vay, nhớ *(1-thuế) đây là lá chắn thuế do vay nợ.

0.3*0.12 + 0.75*(0.3*0.1+0.4*0.09) = 8.55%
Chỗ vay với phát hành trái phiếu phải trừ thuế ra bạn

Em thi ra trường hồi tháng 11, nhất nhất đợi đợt tuyển của BIDV, dù cho trong thời gian ấy có việc làm Ngân hàng. Nhưng tình yêu mãnh liệt với BIDV ngăn cản không cho em đến với Bank khác, hóng mãi hóng mãi, cũng hồi hộp chờ kết quả hồ sơ, hôm nay cũng đang hồi hộp cho tương lai ngày mai có được vẹn toàn bài thi :D:D:D
Không liên quan nhưng mai anh chị nào thi CV GDV CN TP HCM ạ, có ai là tiền bối của em ở ĐH Ngân hàng không ạ :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Chúc em may mắn. Ráng lên nhá. Nhưng mà trong trường hợp ko làm tốt thì em vẫn có thể có cơ hội khác trong năm nay. Năm nay có nhiều cái bất ngờ lắm nhé.

Anh Nhím theo dõi topic này lâu rồi. Anh thấy các em chưa đúng nhìu lắm. Nhưng anh ém hàng. Trước ngày thi Anh nhím lưu ý các em mấy ý này:

1/ Chi phí cơ hội không phải là đánh thuế như bạn @letrieuson bảo, mà đúng của nó đó là chi phí cơ hội tính sau thuế. Lý do vì dòng tiền là dòng tiền sau thuế.

2/ Đề năm 2014 như anh nhím nói rồi. Quan trọng là cách các em làm. Chứ đáp án vô thường. Bản chất đề 2014 có 1 số điểm bất cập sau đây
-Thứ nhất, các năm sau công suất tăng dần 20% so với công suất thiết kế năm trước” như vậy, ta có thể giải theo tương pháp tăng tương đối ( năm sau=năm trước*1.2) hoặc tuyệt đối( năm sau =năm trước +20%, )nhiều ứng viên không hiểu công suất các năm sau sẽ là 70%, 90%, 100%, 100% hay là 50%*(1+20%)^n
-Thứ 2, trong 140 tỷ đưa ra thì có 100 tỷ là đầu tư nhà xưởng. Về bản chất thì sẽ đem khấu hao hết 100 tỷ này. Nhưng vấn đề 40 tỷ “nhà xưởng và chi phí khác” là yếu tố chưa được rõ ràng. Vì “chi phí khác” ở đây không hiểu rõ là “chi phí” gì, có phải là yếu tố “chi phí chìm” hay “vốn luân chuyển thuần năm 0” hay không. Vì chi phí chìm sẽ loại khỏi dòng tiền, còn vốn luân chuyển sẽ thu hồi cuối năm, còn nếu là các tài sản cố định khác thì sẽ tính khấu hao.
-Thứ ba, đó là vấn đề lãi suất chiết khấu 12%. Đề bài không nói rõ là chiết khấu theo tỷ suất sinh lợi vốn cổ phần hay tỷ suất sinh lợi bình quân WACC. Vì nếu mỗi loại lãi suất chiết khấu khác nhau thì cách làm bài sẽ phải khác nhau.
Chính vì vậy, năm nay BIDV thi trắc nghiệm thì các em yên tâm, kiến thức sẽ dàn trải, rộng hơn và đòi hỏi các em phải nhanh nhạy hơn.

3/ Khi tính nguyên giá tài sản cố định, ta không tính chi phí thuê nhà xưởng vào nguyên giá. Mà ta sẽ đưa nó vào chi phí sản suất chung, sau đó kết chuyển, cuối cùng đọng lại trong giá thành của sản phẩm.

4/ Câu hỏi này phải chú ý nè:
Công ty nào ko được phép phát hành trái phiếu
A, Công ty tnhh
b, công ty cổ phần
c, công ty hợp danh
d, doanh nghiệp tư nhân
e, A và C đều sai
==>>Đáp án là Công ty Hợp danh và doanh nghiệp tư nhân đều không được phép phát hành bất cứ chứng khoán nào.

Đôi lời chia sẻ. Chúc các sỹ tử ngày mai thành công nhé :)
diễn đàn buồn quá. :)
Bữa giờ chắc bác tôn nghiên cứu kỹ chi phí cơ hội và những vấn đề trên lắm nhỉ.
ko ngờ chỉ 1 câu nói đùa của mình về chi phí cơ hội thuj mà có người đau đầu vì nó ghê :D
mình thấy Tôn giải thích sai nhiều lắm... nhưng mình ko nói đâu... cứ để vậy đi :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,672
Thành viên mới nhất
nemomerch
Back
Bên trên