Bịa kinh nghiệm khi đi phỏng vấn

Chào mọi người.
Hôm nay bạn mình mới kể cho mình nghe về cuộc phỏng vấn của nó vào một vị trí bán hàng cho một công ty Đức. Theo như nó kể thì bởi vì nó học tài chính ngân hàng nên những kiến thức của nó về ngành nông nghiệp hầu như là không có (công ty đó chuyên về thuốc bảo vệ thực vật). Thế nên để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng nó đã bịa chuyện đã từng tham gia vào một dự án nông nghiệp lúc còn đi học. Sau buổi phỏng vấn đó nó đã được người ta hẹn phỏng vấn thêm một vòng nữa.
Thường thì thấy các anh chị trên diễn đàn hay khuyên rằng nên trung thực, bởi vì các nhà tuyển dụng họ rất tinh ý,không dễ gì qua mắt được họ. Thực sự, lúc này mình rất thắc mắc, không hiểu việc nói dối, bịa chuyện như thế có nên làm hay không, hoặc nếu có sử dụng thì nên ở mức độ nào.
Mình muốn mọi người cho mình ý kiến về vấn đề này :D. Cám ơn mọi người nhiều!

Công việc của nhà tuyển dụng là săn đc những ứng viên mà họ cho là phù hợp với công việc, với kinh nghiệm săn người của mình họ thừa để biết ứng viên có trung thực hay ko, trừ khi họ ko muốn bóc mẽ, hoặc ứng viên thuyết phục được họ (ko có nghĩa họ ko nhận ra). T nghĩ vậy >:) hôm trc pv MB sao m?

Không qua được mắt nhà tuyển dụng đâu , có thể họ gọi thêm bởi vì muốn tìm hiểu thêm những đặc điểm khác của ứng viên .
Chứ nếu mà họ thấy phù hợp thì đã chẳng cần vòng nữa mà nhận việc luôn

Chào mọi người.
Hôm nay bạn mình mới kể cho mình nghe về cuộc phỏng vấn của nó vào một vị trí bán hàng cho một công ty Đức. Theo như nó kể thì bởi vì nó học tài chính ngân hàng nên những kiến thức của nó về ngành nông nghiệp hầu như là không có (công ty đó chuyên về thuốc bảo vệ thực vật). Thế nên để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng nó đã bịa chuyện đã từng tham gia vào một dự án nông nghiệp lúc còn đi học. Sau buổi phỏng vấn đó nó đã được người ta hẹn phỏng vấn thêm một vòng nữa.
Thường thì thấy các anh chị trên diễn đàn hay khuyên rằng nên trung thực, bởi vì các nhà tuyển dụng họ rất tinh ý,không dễ gì qua mắt được họ. Thực sự, lúc này mình rất thắc mắc, không hiểu việc nói dối, bịa chuyện như thế có nên làm hay không, hoặc nếu có sử dụng thì nên ở mức độ nào.
Mình muốn mọi người cho mình ý kiến về vấn đề này :D. Cám ơn mọi người nhiều!

Trong trường hợp này bạn ấy mới chỉ được mời phỏng vấn vòng 2 chứ chưa chắc đã trúng tuyển. Giả sử công ty đó thường phải có 4 vòng phỏng vấn mới có quyết định tuyển người chính thức thì sao?
Thứ 2, lời khuyên của mình là, nên trung thực nhưng phải biết khôn ngoan. Ví dụ, bạn cao 1m65, thì bạn có thể nói là em cao gần 1m70 chứ đừng nên bịa chuyện là em cao 1m80 =))
Kể cả bạn bịa chuyện thành công, qua mặt được nhà tuyển dụng, được tuyển dụng thành nhân viên chính thức của công ty, bạn ko chứng minh được năng lực và kinh nghiệm từng trải đó của mình, sớm hay muộn gì bạn cũng bị loại khỏi cuộc chơi mà thôi.

Bịa thì cũng chỉ bịa ở mức vừa phải, chấp nhận được thui, chứ đừng bốc phét quá, kẻo gậy ông lại đập lưng ông ý

Ôi, bạn mình vừa mới có kết quả phỏng vấn đó mọi người à, nó đã đc offer. Thế là chuyện bịa của nó đã trót lọt @@

các bạn nên chỉnh sửa cho phù hợp chứ đừng nói không thành có .Cũng như nâng điểm từ 4.5 lên 5 thì dễ chứ tử o lên 05 là không thể .Khi pv nhà tuyển dụng thừ hiểu đc bạn có kn hay không qua cách nói chuyện rồi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên