“Bằng đẹp” vẫn thất nghiệp

May mà từ năm 3 mình kịp thời học hành đàng hoàng, k ra trường vs tấm bằng khá, chắc là ở nhà ngủ lun, khỏi đi xin việc :)) :))
ra trường bằng cùng màu vs bạn bè thui, cho đẹp và oai như nhau, còn khi vào xin việc thì tùy kỹ năng ứng xử của mình mà, người ta nói khôn ngoan thì đến cửa quan rùi bit (thành ngữ này đúng chưa ta ơi, sai một cái là dị lắm lun nè :">:">) học nhiều mà vào lúc họ hỏi k kịp phản ứng là rớt ah.
Bằng chỉ giúp mình xin được việc thui, còn giữ việc là năng lực của bản thân mà ;) ;)
Hiax, pass vietin kỳ này là ăn nằm ngủ vs việc đó, quyết k nhảy việc dù cho chuyện gì xảy ra, mệt vs mấy cái bank này lắm rùi :D:D
kỳ tích ơi xảy ra vs mình nào :X:X

Mình học hành chẳng vất vả gì và ra trường được xếp loại giỏi của HVNH. Mình còn hơi bị bất ngờ với kết quả ấy. Thôi thì coi như đấy là cái chuẩn chấp nhận được đối với sự đầu tư của gia đình. Nhưng cái chuẩn thực sự là một công việc tốt thì mình vẫn đang tìm kiếm.

Có cái bằng giỏi ở một trường đại học được nhà tuyển dụng coi trọng thì việc nộp hồ sơ dễ dàng hơn. Còn việc có được tuyển dụng hay không lại chẳng mấy phụ thuộc vào cái xếp loại, đôi khi còn là cái duyên, đôi khi phụ thuộc bộ ba "quan hệ, huynh đệ, tiền tệ". Nhiều khi tính chất công việc mình apply không cần phải bằng giỏi.

Bằng giỏi, nói cho cùng như một cái xác nhận của trường đại học với nhà tuyển dụng rằng: sinh viên này thuộc dạng tiếp thu nhanh kiến thức mới, đầu óc biết sắp xếp hiệu quả, có thể đào tạo được và có sự tập trung nghiêm túc trong công việc.

Bằng giỏi, không đồng nghĩa với giỏi nghiệp vụ mà là có thể đào tạo được nghiệp vụ, ví dụ như nghiệp vụ định giá tài sản, nghiệp vụ thẩm định, nghiệp vụ logistic...
Bằng giỏi, không đồng nghĩa với sự xuất sắc về diện accademic, mà là khả năng học lên tới mức độ cao hơn. Còn nhiều bằng cấp sang trọng hơn bằng đại học, chẳng hạn CFA, MBA..

Bằng cử nhân giỏi không có nghĩa là mình giỏi, chỉ có nghĩa là mình có một số phẩm chất để có thể thành công mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bằng giỏi, nói cho cùng như một cái xác nhận của trường đại học với nhà tuyển dụng rằng: sinh viên này thuộc dạng tiếp thu nhanh kiến thức mới, đầu óc biết sắp xếp hiệu quả, có thể đào tạo được và có sự tập trung nghiêm túc trong công việc.

Bằng giỏi, không đồng nghĩa với giỏi nghiệp vụ mà là có thể đào tạo được nghiệp vụ, ví dụ như nghiệp vụ định giá tài sản, nghiệp vụ thẩm định, nghiệp vụ logistic...
Bằng giỏi, không đồng nghĩa với sự xuất sắc về diện accademic, mà là khả năng học lên tới mức độ cao hơn. Còn nhiều bằng cấp sang trọng hơn bằng đại học, chẳng hạn CFA, MBA..

Bằng cử nhân giỏi không có nghĩa là mình giỏi, chỉ có nghĩa là mình có một số phẩm chất để có thể thành công mà thôi.

Chuẩn ko cần chỉnh. Hy vọng may mắn sẽ đến với mình để có thể phát huy khả năng :) [-O<

Chuẩn ko cần chỉnh. Hy vọng may mắn sẽ đến với mình để có thể phát huy khả năng :) [-O<

Em thấy các anh chị bên trên là cựu sv HVNH và đạt bằng giỏi/xs
Em nghĩ hơi hạn hẹp 1 chút nhưng bằng giỏi của HVNH có phải là "dễ" đạt được không? (suy từ bản thân của em và từ khóa của em)
Không biết tỷ lệ tìm dc việc làm trong ngành NH của sv HVNH có cao không nhỉ

HVNH bằng giỏi không phải dễ, nhưng sao thấy bạn bè mình những đứa bằng giỏi kiếm việc rất chật vật, bằng khá cứ vào tằng tằng, hay là họ tưởng đứa nào bằng giỏi cũng là mọt sách nhỉ? (-_-!)

Đố ai tìm được một sinh viên ngành kỹ thuật tốt nghiệp với tấm bằng giỏi mà thất nghiệp - rất rất khó tìm
Tình huống này theo mình chỉ xảy ra ở ngành kinh tế và xã hội nhân văn thôi: Đào tạo xong, tốt nghiệp ra trường, có người hỏi học đại học gì; bảo "học kinh tế", mà từ "kinh tế" này nó rộng quá
Trường hợp 2 bằng giỏi mà thất nghiệp như trên theo ý kiến chủ quan của mình là do:
Khả năng đào tạo của nền giáo dục nước nhà chỉ có thế, bằng giỏi 60% (dân TCNH - NEU) thì thử hỏi trong tình hình cung lao động lớn hơn cầu như hiện nay chả thất nghiệp thì sao?
Thứ hai đó là do cách chị ta có được 2 tấm bằng kia (ở đây không nói cụ thể là cách nào)
Thứ 3 là nội dung ẩn sau 2 tấm bằng kinh tế của chị ta: có thể thật không may mắn, tất cả vị trí chị ta ứng tuyển đều thường xuyên phải có kĩ năng giao tiếp,... mà ngành chị ta học lại ko được đào tạo chuyên sâu mặt này
Haiz, đọc comment của mọi người ở đây, đoán rằng không ít người là dân NEU, ai cũng có cái "tôi" rất chi là to
(chê mặc dù mình cũng là dân NEU)

cũng tốt nghiệp loại giỏi, kỹ năng mềm k nhiều nh so với bạn bè cũng k thua kém, thế nhưng tốt nghiệp gần 2 tháng, hồ sơ mình cũng dải khắp mà chưa có người nhận. Ác một nỗi nữa là nhiều nơi chỉ tuyển trung cấp với cao đẳng, mình cũng cứ liều vác hồ sơ đi, thế nh vào nộp thì đc chị tuyển dụng cho hay: bên chị không tuyển đại học e ơi, mà e tn bằng giỏi thì xin chỗ nào ng ta chả nhận", hic, nh một thực tế là có chỗ nào chịu gọi mình đâu. giờ mình cũng không mong kiếm đc việc phải thật ngon lành, chỉ cần lương đủ sống và có cơ hội để mình tích lũy kinh nghiệm mà thấy gian nan quá, tình hình này chắc thất nghiệp còn dài..............

Ra trường ai cũng muốn được làm đúng chuyên ngành của mình, nhưng sự đời đôi lúc lại bắt chúng ta phải lựa chọn, và có những..."bước ngoặt"!Có lẽ một nguyên nhân sâu sa từ trước, nền giáo dục nc ta vẫn theo kiểu..."học để thi" chứ chưa phải "học để làm".
Mình cũng vừa tốt nghiệp HVNH, chỉ bằng khá thui.Cũng bon chen thử sức mấy NH, nhưng giờ có lẽ phải tạo những "bước ngoặt" thôi.Mình vừa ra trường cơ mà, ko qua trải nghiệm, thử thách thì đâu biết đc cv nào thực sự phù hợp vs mình. Bạn có dám làm trái ngành mình học? làm ko lương (học việc) để lấy kinh nghiệm? hay bạn sẽ ngồi ở nhà và than vãn...mình ra trường ko đúng lúc???
Hãy hành động và đừng để độ "ì" ngăn cản đôi chân bạn bước đi!

cũng tốt nghiệp loại giỏi, kỹ năng mềm k nhiều nh so với bạn bè cũng k thua kém, thế nhưng tốt nghiệp gần 2 tháng, hồ sơ mình cũng dải khắp mà chưa có người nhận. Ác một nỗi nữa là nhiều nơi chỉ tuyển trung cấp với cao đẳng, mình cũng cứ liều vác hồ sơ đi, thế nh vào nộp thì đc chị tuyển dụng cho hay: bên chị không tuyển đại học e ơi, mà e tn bằng giỏi thì xin chỗ nào ng ta chả nhận", hic, nh một thực tế là có chỗ nào chịu gọi mình đâu. giờ mình cũng không mong kiếm đc việc phải thật ngon lành, chỉ cần lương đủ sống và có cơ hội để mình tích lũy kinh nghiệm mà thấy gian nan quá, tình hình này chắc thất nghiệp còn dài..............
bạn này sao giống mình thế! chỗ yêu cầu TC, CĐ thì ng ta biết là mình chỉ làm tạm trong lúc khó xin việc nên ng ta cũng chả muốn nhận, còn những chỗ khác mình ko hiểu nên chỉnh sửa hồ sơ thế nào nữa để qua nổi vòng hồ sơ ấy :((

Mình vừa tốt nghiệp HVNH, bằng xuất sắc nhé! Nhưng thực sự thấy ko hề tự tin với những thứ mình đang có khi bước ra xã hội. Thấy mình còn thua kém nhiều lắm. Thất nghiệp gần 2 tháng rồi (đấy là tính từ khi nộp hồ sơ, chứ mới nhận bằng hôm 27/7 :D), ở nhà stress kinh khủng. Hơi bất mãn 1 tí nhưng cũng chấp nhận thôi. Giờ chỉ mong tìm đc công việc j đó. Bất kể công ty nào, vị trí nào, ko hề kén chọn, để mình có thêm cơ hội trau dồi thêm kiến thức để hoàn toàn tự tin với cái bằng này :)
học lớp nào thế bạn?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back