Bài tập xác định thời hạn cho vay, thời điểm trả nợ cuối cùng?

nam_hvtc

Thành viên
ngày 01/3 DN A vay ngân hàng 600trđ đồng để lắp đặt dây chuyền( trị giá 1 tỷ, 400trđ là vốn tự có). thời gian thi công 5 tháng. Rút tiền vay 1 lần. Hiệu quả kinh tế hàng năm thu đc là 300 trđ, DN dùng 80% để trả nợ ngân hàng. Khấu hao TSCĐ là 10%/năm. DN dùng khấu hao tài sản hình thành từ vốn vay để trả nợ ngân hàng. Nguồn trả nợ khác là 60 trđ một năm. Lãi suất cho vay là 1%/Tháng. Kỳ trả nợ là 6 tháng. Hãy xác định thời hạn cho vay, thời điểm trả nợ cuối cùng, nghĩa vụ trả nợ của DN ở kỳ trả nợ đầu tiên và kỳ trả nợ cuối cùng. Biết rằng lãi vay thi công đc phân bổ trả đều trong suốt thời gian trả nợ.
Cám ơn các bạn.

cám ơn bạn nhé. Nhưng mình xin hỏi là Hiệu quả kinh tế ở đây được hiểu là NI phải ko? có ý kiến cho rằng nó là Ebit.

tham khảo bài làm của mình xem nhé

-Tiền trả nợ mỗi năm:
+Khấu hao 600*10%=60tr
+Lợi nhuận 300*80%=240tr
+Khác=60tr
-Thời gian trả nợ= 600/(60+240+60)=5/3 năm=20 tháng
-Thơi han cho vay=thoi gian cho vay+thoi gian thi cong=20+5=25 thang
Lai trong thoi gian thi cong(5 tháng)=600.5.1%=30 tr
Vì lãi thi công phẩn bổ trong thời gian trả nợ nên mỗi tháng phải trả là 30/25=1,2tr
Tổng dư nợ cuối cùng của dự án là 600+30=630tr
Mỗi tháng phải trả nợ+gốc là 630/25=25,2tr
Vì Kỳ trả nợ là 6 tháng nên 25 tháng = 4 kì+1 tháng
Do dư 1 tháng nên kì đầu sẽ trả là 25,2*7 tháng=176,4tr
3 kì còn lại , mỗi kì sẽ trả 25.2*6 tháng=151,2 tr

Cám ơn bài viết của bạn.

Mình không hiểu tại sao lãi vay chỉ tính trong 5 tháng mà ko phải 25 tháng?

tính ra cho vay hơn 2 năm mà thu về tiền lãi tổng là 30 tr. Hình như không hợp lý thì phải.
Mặc dù kỳ trả nợ là 6 tháng trả 1 lần.

Mong hồi âm của ban. Cám ơn bạn.

Cám ơn bài viết của bạn.

Mình không hiểu tại sao lãi vay chỉ tính trong 5 tháng mà ko phải 25 tháng?

tính ra cho vay hơn 2 năm mà thu về tiền lãi tổng là 30 tr. Hình như không hợp lý thì phải.
Mặc dù kỳ trả nợ là 6 tháng trả 1 lần.

Mong hồi âm của ban. Cám ơn bạn.
Ý bạn ấy là lãi vay đã tính vào chi phí kinh doanh bạn ạ. nhưng cái chỗ dư 1 tháng mình vẫn chưa hiểu lắm. Mong bạn ấy nhanh hồi âm.

t thấy bài làm trên ko đúng, bạn mới chỉ tính lãi trong thời gian thi công thôi. còn thời gian trả nợ phải tính lãi vào nữa.
vì 6 tháng trả nợ 1 lần nên các bạn phải tính theo bội số của số kỳ trả nợ.
tớ vừa làm xong bài này ( cô giáo giao mà, các bạn có cùng hội trường t ko nhỉ ? hi) đáp án là 4 kỳ trả nợ (4*6+5= 29 tháng) .chi tiết bài làm thì dài nên ngại post quá, bạn nào làm rùi thì so kết quả với t nhá :)

ok, để mai t sửa lại
chưa tính lãi vay trong thời gian trả nợ
lãi thi công phải nhập vào gốc vay là 600 tr để tính nguyên giá từ đó tính khấu hao 630*10%=63tr

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên