Bài tập tín dụng liên quan đến lãi vay được vốn hóa?

caoquynh_aof

Verified Banker
bài này mọi người chỉ rõ hộ mình cái vấn đề lãi vay được vốn hóa thì thể hiện vào các chỉ tiêu như thế nào nhé...thanks mọi người nhiều :-*

bạn nói ko rõ lắm. theo như mình biết thì lãi vay được vốn hóa là lãi vay trong thời gian ân hạn. Ví dụ bạn vay ngân hàng 2 tỷ để đầu tư thiết bị mới, giả sử lãi suất cho vay là 12%/năm. thời gian ân hạn là 3 tháng. vậy lãi trong thời gian ân hạn là 2000*12%*3/12=60 triệu. lúc này nguyên giá của thiết bị được tính thành 2000+60=2060 triệu. và bạn lấy nguyên giá đó làm cơ sơ tính khấu hao để trả nợ cho ngân hàng. mong các bạn khác cho ý kiến.

sao mình ko thấy bài nào nhỉ? Mà bạn đọc chuẩn mực kế toán số 16 đi. Mình nhớ k rõ lắm là hình như lãi vay trong thời gian ân hạn trên 1 năm mới dc vốn hóa thì phải

ah..t có file đính kèm nhưng giờ mở ra lại ko thấy.
.vấn đền này giải quyết đc rồi
trong chuẩn mực 16 t chỉ thấy có nói đến chi phí đi vay đc vốn hóa khi nó được sử dụng cho mục đích đầu tư xây dựng và sản xuất dở dang có khả năng đem lại lợi ích chắc chắn trogn tương lai và có thể xác định chi phí đi vay một cách tương đối chắc chắn..sao ko thấy nói gì đến thời gian vay ?
có bài thì cho luôn là lãi vay được vốn hóa thì ok rồi nhưng có bài ko cho thẳng như thế mà nói là theo quy định hiện hành thì thế nào?

ah..t có file đính kèm nhưng giờ mở ra lại ko thấy.
.vấn đền này giải quyết đc rồi
trong chuẩn mực 16 t chỉ thấy có nói đến chi phí đi vay đc vốn hóa khi nó được sử dụng cho mục đích đầu tư xây dựng và sản xuất dở dang có khả năng đem lại lợi ích chắc chắn trogn tương lai và có thể xác định chi phí đi vay một cách tương đối chắc chắn..sao ko thấy nói gì đến thời gian vay ?
có bài thì cho luôn là lãi vay được vốn hóa thì ok rồi nhưng có bài ko cho thẳng như thế mà nói là theo quy định hiện hành thì thế nào?
he2, bạn này cũng học tài chính à. Mình nhớ là kì trc học tài chính doanh nghiệp thầy giáo bảo thế :D. Bài nào bảo vốn hóa thì ok, ko cho thì thầy bảo là trên 12 tháng thì phải. Ko nhớ rõ lắm là bài bao nhiêu trong sách bài tập nữa

he2, bạn này cũng học tài chính à. Mình nhớ là kì trc học tài chính doanh nghiệp thầy giáo bảo thế :D. Bài nào bảo vốn hóa thì ok, ko cho thì thầy bảo là trên 12 tháng thì phải. Ko nhớ rõ lắm là bài bao nhiêu trong sách bài tập nữa

Mình cũng nhớ là thầy dạy TCDN nói thế, nhưng khi vào học QTTD thì cô giáo ko nói rõ nên mình cũng thấy băn khoăn.

uh..t cũng hc tài chính . c học lớp nào đấy/
chết thật..kì trc hc QTTD giờ quên sạch rồi :(
thi xong thì thấy cũng ko khó lắm vì nó cũng rõ ràng mà sao thực tế vẫn thấy thật phức tạp...;(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên