Bài tập cho vay dự án

changdumuc

Verified Banker
Một NH đang xem xét dự án sau:

1. Tổng VDT ban đầu của dự án: 200tr, trong đó đầu tư tscd là 180tr, tsld là 20tr
2. Dự tính NH sẽ cho vay 80tr để mua sắm máy móc, gốc vay được hoàn trả đều trong 4 năm bắt đầu từ năm 1, ls cố định 10%/năm theo dư nợ gốc
3. Dự án kéo dài trong 5 năm, bắt đầu từ năm 1
4. Doanh thu ước tính trung bình hằng năm là 90tr, CP nguyen vật liệu, tiền công.. (k tính lãi vay) là 20tr/năm
5. Khấu hao TSCD theo phương pháp trung bình
6. Thuế TN: 30%
7. GT thanh lý của TS sau khi kết thúc dự án là 0

Câu hỏi: NH có cho DN vay dựa theo tiêu chí NPV k? biết NH lấy lãi suất vay làm ls chiết khấu

Mọi người xem và cùng thảo luận bài này nha

Doanh thu hàng năm 90
Chi phí hàng năm 20
Khấu hao hàng năm 180/5= 36
Trả gốc hàng năm: 20 (năm 1-4)
Trả lãi hàng năm 8,6,4,2 (năm 1-4)
thay đổi tslđộng: 20 (năm thứ 5)
LNTT: 26,28,30,32,34+20
LNST= LNTT*0.7
Tính NCF vận hành hằng năm:
NCF0: -(200-80)
NCF1,2,3,4,5: LNST + KH - Trả gốc (quan điểm chủ sở hữu)
Tính NPV của dự án
NPV = NCF0 + NCF1/(1+0.1) + NCF2/1,1^2 + NCF3/1,1^3+...
nếu npv >0 => NH nên cho vay, ngc lại thì ko nên

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Doanh thu hàng năm 90
Chi phí hàng năm 20
Khấu hao hàng năm 180/5= 36
Trả gốc hàng năm: 20 (năm 1-4)
Trả lãi hàng năm 8,6,4,2 (năm 1-4)
thay đổi tslđộng: 20 (năm thứ 5)
LNTT: 26,28,30,32,34+20
LNST= LNTT*0.7
Tính NCF vận hành hằng năm:
NCF0: -(200-80)
NCF1,2,3,4,5: LNST + KH - Trả gốc (quan điểm chủ sở hữu)
Tính NPV của dự án
NPV = NCF0 + NCF1/(1+0.1) + NCF2/1,1^2 + NCF3/1,1^3+...
nếu npv >0 => NH nên cho vay, ngc lại thì ko nên

Tại sao NCF không + CP trả lãi vay mà chỉ + KH hả bạn?

Nó tùy theo quan điểm mà đề bài cho bạn ạ, như mình làm là tính NCF theo quan điểm chủ sở hữu. Ngoài ra còn có quan điểm nữa đó là quan điểm tổng vốn đầu tư: NCF(tip1) và NCF(tip2)
NCF(tip1)=lnst+kh+lãi ; lsck = Ke*E/(E+D) + Kd*D/(E+D)
NCF(tip2)=lnst+kh+lãi*(1-thuế suất) ; lsck = Ke*E/(E+D) + Kd*D*(1-thuế suất)/(E+D)
Mình thấy bảo đi thi NH thì hay làm theo quan điểm chủ sở hữu :-?

Đúng ra là sẽ như thế này,do bạn ở trên làm tắt nên bạn k hiểu:
* theo quan điểm của chủ đầu tư:
LNTT= Dthu-KHao-CPHĐ-lãi vay => LNST= LNTTx(1-thuế suất)=LNTT - Thuế TNDN
*dòng tiền năm thứ nhất CF1:
CF1= Dthu-CPHĐ-trả gốc - lãi vay - thuế TNDN = [(Dthu-CPHĐ-lãi vay)-thuế ] - trả gốc = LNST+KH- trả gốc
các năm khác tương tự,năm 0 thì như ở trên -(200-80)

Đúng ra là sẽ như thế này,do bạn ở trên làm tắt nên bạn k hiểu:
* theo quan điểm của chủ đầu tư:
LNTT= Dthu-KHao-CPHĐ-lãi vay => LNST= LNTTx(1-thuế suất)=LNTT - Thuế TNDN
*dòng tiền năm thứ nhất CF1:
CF1= Dthu-CPHĐ-trả gốc - lãi vay - thuế TNDN = [(Dthu-CPHĐ-lãi vay)-thuế ] - trả gốc = LNST+KH- trả gốc
các năm khác tương tự,năm 0 thì như ở trên -(200-80)

CF1 của bạn k có mục Khấu hao, còn trước đây tớ làm thì dòng tiền sau thuế có + phục hồi khấu hao và lãi vay

CF1 của bạn k có mục Khấu hao, còn trước đây tớ làm thì dòng tiền sau thuế có + phục hồi khấu hao và lãi vay

bạn đọc kỹ lại phần giải thích của t xem
CF1 t tách ra rồi lại nhóm lại = [(Dthu-CPHĐ-lãi vay)-thuế ] - trả gốc = LNST+KH- trả gốc
=>có KH đó thôi

bạn đọc kỹ lại phần giải thích của t xem
CF1 t tách ra rồi lại nhóm lại = [(Dthu-CPHĐ-lãi vay)-thuế ] - trả gốc = LNST+KH- trả gốc
=>có KH đó thôi

Ý mình là phần KH trong các khoản mục ở bảng tính ý chứ k phải là trong tính dòng tiền sau thuế của bạn với CF1=LNST+ KH- trả gốc ( nó chỉ là cách tính),mà mình mún hỏi cặn kẽ : cụ thể là theo như trình bày bằng bảng tính thì đối với các khoản mục doanh thu và chi phí trước khoản mục LN trước thuế hồi lớp mình học là có Trả lãi vs KH và 2 khoản mục này đều bị trừ đi để ra LNTT sau đó sẽ lại phục hồi KH và Lãi vay với LNST, nên giờ k thấy mọi ng công lãi vay nên mình thắc mắc k biết làm cách nào mới đúng

Ý mình là phần KH trong các khoản mục ở bảng tính ý chứ k phải là trong tính dòng tiền sau thuế của bạn với CF1=LNST+ KH- trả gốc ( nó chỉ là cách tính),mà mình mún hỏi cặn kẽ : cụ thể là theo như trình bày bằng bảng tính thì đối với các khoản mục doanh thu và chi phí trước khoản mục LN trước thuế hồi lớp mình học là có Trả lãi vs KH và 2 khoản mục này đều bị trừ đi để ra LNTT sau đó sẽ lại phục hồi KH và Lãi vay với LNST, nên giờ k thấy mọi ng công lãi vay nên mình thắc mắc k biết làm cách nào mới đúng
Có thể bạn bị nhầm giữa Dòng tiền ròng với LNTT (LNST)
-Khấu hao là chi phí (để tính LNTT) chứ k là dòng tiền ra=>k dùng để tính CF
-Lãi vay vừa là chi phí vừa là dòng tiền ra=>dùng để tính CF
còn ở trên công thức đầy đủ để tính dòng tiền đó là CF= Dthu-CPHĐ-trả gốc-Lãi vay-thuế
còn cthức rút gọn lại là: CF= LNST+KH-trả gốc
(để chắc chắn bạn thử cho 2 cái bằng nhau xem có đúng k)

@ Viettran : đây là bài giải

bình thường ở sau mục 11 phục hồi Khấu hao bọn mình ngày xưa thường làm thì có thêm mục 12 phục hồi lãi vay vào đấy. Ý mình là vậy. Ngoài ra , nếu bạn có nhã hứng xem luôn thêm bài tập này nha: http://ub.com.vn/threads/4971-Xu-ly-tinh-huong-bai-tap-tin-dung-cho-vay-tung-lan#axzz1j9kdsl8f

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên