Bác nào rành về thẻ ngân hàng thì giải đáp dùm em!

Em đang viết luận văn tốt nghiệp về thẻ ngân hàng. Em có tham khảo trong Quyết định 20/2007/QĐ-NHNN, em không hiểu những khái niệm như: tổ chức thanh toán thẻ, tổ chức chuyển mạch thẻ, tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán bù trừ giao dịch thẻ? Em đọc định nghĩa nhưng vẫn không hiểu cụ thể hoạt động của các tổ chức này là sao? Em đã tìm trên Internet nhưng không có! Các bác giúp em với!
Các thương hiệu như Visa, Mastercard là tổ chức nào trong tổ chức trên?
Liên minh thẻ Smartlink, Banknet, VNBC là tổ chức gì? Em đang bị rối lắm lắm!
Ai giải đáp dùm thì em cám ơn nhiều lắm ạ!

Hi em,
- Tổ chức chuyển mạch thẻ là tổ chức cung cấp dịch vụ về hệ thống kết nối của acquirer, issuer và merchant. SML VISA MASTER VNBC UNIONPAY etc
VD: Khi ngân hàng đóng vai trò là ACQ, người dùng thẻ của ngân hàng khác đến rút tiền thì giao dịch của khách hàng sẽ đc kết nối với hệ thống của tổ chức chuyển mạch và kết nối với bên phát hành thẻ, gửi yêu cầu của khách hàng đến nơi phát hành thẻ. Khi hệ thống issuer kiểm tra và approve giao dịch, issuer sẽ chuyển câu trả lời về hệ thống chuyển mạch và từ đó về ACQ.
- Tổ chức cung ứng bù trừ là tổ chức đứng ra trung gian thực hiện gửi chứng từ (điện tử or giấy) giữa các ACQ và ISS để thanh toán và bù trừ. SML VISA MASTER VNBC UNIONPAY etc
VD: Hàng ngày các giao dịch thẻ của Ngân hàng sẽ được tổ chức cung cấp dịch vụ liệt kê và báo nợ cho ngân hnagf phát hành, bù trừ các khoản ghi có. Phần thanh quyết toán sẽ là phần sau bù trừ.
- Tổ chức thanh toán thẻ : Đơn giản khái niệm thì khi ngân hàng đóng vai trò là ACQ.

em đang làm viết khóa luuận về phát triển dịch vụ thẻ tín dụng ở BIDV, Có ai làm ở trung tâm thẻ hoặc biết số liệu về doanh số thanh toán, lợi nhuận từ dịch vụ thẻ tín dụng những năm gần đây của BIDV không gửi cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều.

đã đến lúc viết luận văn tốt nghiệp rồi mà mấy cái đó cũng ko hiểu. Bạn nên gõ những cái ko hiểu đó vào google nhé

Mình tìm trên mạng rồi bạn à, có khái niệm rõ ràng nhưng có lẽ mình thiếu thông minh nên đọc không hiểu. Bây giờ đọc giải thích của anh thanhhv thì mình mới hiểu được.

Hi em,
- Tổ chức chuyển mạch thẻ là tổ chức cung cấp dịch vụ về hệ thống kết nối của acquirer, issuer và merchant. SML VISA MASTER VNBC UNIONPAY etc
VD: Khi ngân hàng đóng vai trò là ACQ, người dùng thẻ của ngân hàng khác đến rút tiền thì giao dịch của khách hàng sẽ đc kết nối với hệ thống của tổ chức chuyển mạch và kết nối với bên phát hành thẻ, gửi yêu cầu của khách hàng đến nơi phát hành thẻ. Khi hệ thống issuer kiểm tra và approve giao dịch, issuer sẽ chuyển câu trả lời về hệ thống chuyển mạch và từ đó về ACQ.
- Tổ chức cung ứng bù trừ là tổ chức đứng ra trung gian thực hiện gửi chứng từ (điện tử or giấy) giữa các ACQ và ISS để thanh toán và bù trừ. SML VISA MASTER VNBC UNIONPAY etc
VD: Hàng ngày các giao dịch thẻ của Ngân hàng sẽ được tổ chức cung cấp dịch vụ liệt kê và báo nợ cho ngân hnagf phát hành, bù trừ các khoản ghi có. Phần thanh quyết toán sẽ là phần sau bù trừ.
- Tổ chức thanh toán thẻ : Đơn giản khái niệm thì khi ngân hàng đóng vai trò là ACQ.

Em cảm ơn anh nhiều lắm lắm!

em đang làm viết khóa luuận về phát triển dịch vụ thẻ tín dụng ở BIDV, Có ai làm ở trung tâm thẻ hoặc biết số liệu về doanh số thanh toán, lợi nhuận từ dịch vụ thẻ tín dụng những năm gần đây của BIDV không gửi cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều.

Các số liệu đó mình đi xin mà ngân hàng không có. Hình như ở đâu cũng vậy hết à! Mình đang tính chế số liệu coi sao, bạn xin được chưa?

Welcome e. Anh chỉ có thể advise được những thông tin và definition em k rõ về thẻ thôi. Còn số liệu thì private and confidential . Em có thể tự chế được mà :D

Welcome e. Anh chỉ có thể advise được những thông tin và definition em k rõ về thẻ thôi. Còn số liệu thì private and confidential . Em có thể tự chế được mà :D
Em thấy số liệu về số lượng thẻ thì còn dễ chế, số liệu về thu lãi thì ko có nguồn tham khảo nào để chế ra ạ. Mấy anh chị khóa trước giỏi thật. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,474
Thành viên mới nhất
Bleeding Throug
Back
Bên trên