Hỏi về cách tính HMTD

Mình hỏi thầy rồi, cách tính như của bạn nguyenhoa là đúng nhé. Đáp án câu này là 26.8 tỷ :)
Bạn ơi cho mình hỏi Giá trị sản lượng là 178 tỷ trong khi doanh thu có 160 tỷ điều này có phải là doanh nghiệp sản xuất xong hàng hóa mà bán không hết còn 1 phần tồn kho không ? nếu ngân hàng dựa vào công thức này:
Chi phí sản xuất dự tính = Giá trị sản phẩm dự tính- khấu hao- thuế- lợi nhuận dự tính để tính chi phí sản xuất => hạn mức tín dụng vậy có phải là ngân hàng đang tài trợ vốn cua mình vào 1 phần hàng tồn kho không vì hiện tại Giá trị sản lượng>doanh thu điều này có hợp lý không?

Bạn ơi cho mình hỏi Giá trị sản lượng là 178 tỷ trong khi doanh thu có 160 tỷ điều này có phải là doanh nghiệp sản xuất xong hàng hóa mà bán không hết còn 1 phần tồn kho không ? nếu ngân hàng dựa vào công thức này:
Chi phí sản xuất dự tính = Giá trị sản phẩm dự tính- khấu hao- thuế- lợi nhuận dự tính để tính chi phí sản xuất => hạn mức tín dụng vậy có phải là ngân hàng đang tài trợ vốn cua mình vào 1 phần hàng tồn kho không vì hiện tại Giá trị sản lượng>doanh thu điều này có hợp lý không?

mình cũng thắc mắc như bạn. đúng là cho vay theo hạn mức tín dụng không tài trợ cho vốn lưu động thường xuyên, vậy nên mình không biết là lấy doanh thu hay là sản lượng thì hợp lý, có thể người ta chấm cách lý luận trong bài làm của mỗi người, xem tư duy của người thi tuyển, nếu lý luận và bảo vệ được quan điểm của mình thì kết quả đó được chấp nhận thôi :)

Mình xem qua tài liệu của BIDV rồi
hạn mức tín dụng được tính theo công thức sau:
Chi phí SXKD cần thiết=Doanh thu dự kiến-khấu hao dự kiến-lợi nhuận dự kiến
Hạn mức tín dụng=Chi phí SXKD cần thiết/Vòng quay VLĐ-Vốn lưu động tự có-Vốn khác.
chỗ tính Vốn lưu động tự có và vốn khác không được rõ cho lắm

Các bạn ơi, jup mình bài này trong đề thi tín dụng của BIDV vs nhe! fan tính toán HMTD minh k nắm vững lắm! Thanks nha!

Theo mình thì giải như sau:
Chi phí sản xuất dự tính = Giá trị sản phẩm dự tính- khấu hao- thuế- lợi nhuận dự tính
= 178- 5%*160-3%*160-2%* 160= 162
Nhu cầu vốn lưu động năm kế hoạch (2009)= Tổng chi phí sản xuất dự tính/ Vòng quay VLĐ dự tính
Vòng quay VLĐ dự tính= Doan thu thuần/ Bình quân tài sản lưu động= 150/50= 3 (năm 2008=2009)
Nên nhu cầu VLĐ năm kế hoạch= 162/3= 52 (tỷ)
Vốn tự có là = 5%* 160=8 (tỷ)
Vốn lưu động khác = chi phí điều hành + vốn vay ngân hàng công thương+ chi phí trả duy trì cho nhà cung ứng nguyên liệu
= 2%*160 + 10+6 = 19,2 (tỷ)
HMTD= Nhu cầu vốn lưu động- vốn tự có- vốn lưu động khác
= 54-8-19,2=26.8 (tỷ)

PS: Các bạn kiểm tra hộ mình nhé, có gì sai bảo hộ mình với...Thân

Bài này đã có một bạn giải rồi và đã được thầy của tác giả và thầy của 1 bạn khác giải như vậy.
Mình xin post lên đây nhá.

-Chi phi sxkd= tong gia tri san luong "theo ke' hoach" - khau hao – thuế - loi nhuan= 178 - 5%*160 (KH) - 3%*160 (Thuế_ - 2%*160 (LN) = 178-8-4,8-3,2=162
-Vong quay VLD= 150/50=3
=>Nhu cau von LD= Chi phi sxkd/vong quay VLD= 162/3=54
-Von tu co tham gia=8
-Von khac= 10+6+10=26
=>HMTD= 54-8-26=20

Bạn nguyenhoa1808 ở trên tính bị nhầm ở đoạn nguồn vốn khác, nguồn vốn khác thường là vay các tổ chức tín dụng khác, tăng khoản phải trả... chứ không phải tính từ chi phí điều hành.

HMTD = (cf cần thiết cho sxkd/ vòng quay vld)-vốn tự có-các khoản huy động khác
cf cần thiết cho sxkd= tổng giá trịsản lượng - khấu hao- thuế-lợi nhuận định mức
=178-5%dt-3%dt - 2%dt=162 tỷ
vòng quay vld08=09=doanh thu thuần/vốn lưu động bình quân=150/50=3 vòng
vốn tự có=5%dt=8 tỷ
vốn khác=10+6+10=26 tỷ
HMTD=162/3-8-(10+6+10)=20 ty

nguyenhoa và heidy ơi, cho mình hỏi CPSX= Doanh thu -... hay = Giá trị sản lượng -...
vì nguyên tắc kế toán là chi phí phải phù hợp với doanh thu, nên mình ko biết tính thế nào :-?

giá trị sản lượng bạn ak. cái mà bạn nghĩ không phù hợp đấy nó được giữ lại trong hàng tồn kho

Xem xét HMTD là một vấn đề rất hay! Trên thực tế sẽ tính HMTD thông qua lưu chuyển tiền tệ! Bác nào chuyên sâu về cái khoản này có thể chia sẻ chút kinh nghiệm cho các anh em mới được không? Thanks!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,809
Thành viên mới nhất
thud
Back
Bên trên