Ý nghĩa của phân tích năng lực kinh doanh trong phân tích tín dụng

Hôm nay là em đọc các bài viết về chủ đề tín dụng mà thấy hay quá.Các bác thật là tinh thông.chả bù cho em tý nào cái gì cũng kém.hi. các bác cho e hỏi ý nghĩa của phân tích năng lực kinh doanh trong phân tích tín dụng khi cho vay là gì?Cảm ơn các bác.

Câu hỏi của bạn hơi "ngây thơ" tí chút, trả lời thẳng thì bạn cũng chỉ nhớ chứ không hiểu sâu. Mình xin hỏi ngược lại bạn vài câu để bạn có thể hình dung rõ hơn.

1. Khi Ngân hàng cho DN vay thì NH mong đợi nhất là điều gì?
2. Năng lực kinh doanh của DN bao gồm những gì?
3. Năng lực KD của Doanh nghiệp tốt hay xấu thì có ảnh hưởng gì tới kết quả câu hỏi 1?

Hi. Bạn thật hài hước.
Đó là câu kiểm tra tín dụng ngân hàng I của lớp mình đó.Không nhiều người trả lời đúng ý đau nhá.Hi. MÌnh cũng xin tra lời:
1.Thu hồi vốn + lãi đúng và đủ khi đên s hạn
2.thị trường và sản phẩm và các nguồn lực của KH như năng lực nhân sự quản lý...
3.Đương nhiên là NL KD mà tốt thì khả năng thu hồi sẽ cao và đảm bảo khả nang sinh lời cho ngân hàng,an toàn hệ thống.
Nhưng ý mình hỏi đó là Ý NGHĨA CỦA no????????
Nhân tiện đây cho mình làm quen với bạn .

Bạn đã trả lời rồi đó thôi: thu hồi vốn và lãi đúng hạn trên tinh thần cả 2 bên KH và NH cùng có lợi.

KH được việc của KH và NH thu được lãi và nợ.
Bản chất của nó nằm ở đấy thôi.

Mình có thể nói theo nhiều khía cạnh khác nhau như: Giảm thiểu rủi ro cho vay, đánh giá đúng mức doanh nghiệp để ra quyết định cho vay hợp lý, tư vấn sản phẩm phù hợp cho doanh nghiệp, gia tăng lợi nhuận cho NH, .... thì nó đều nhằm mục đích ở trên cả hoặc là hệ quả của nó mà thôi. :D

Hiểu đúng bản chất của nó thì trả lời không khó, và nhớ rất lâu.

Bạn toan612 nói rất đúng. Ý nghĩa là thu hồi vốn và lãi đúng hạn trên tinh thần cả 2 bên KH và NH cùng có lợi, KH vay được vốn và NH thu được vốn và lãi. Còn những khía cạnh như Giảm thiểu rủi ro cho vay, đánh giá đúng mức doanh nghiệp để ra quyết định cho vay hợp lý, tư vấn sản phẩm phù hợp cho doanh nghiệp, gia tăng lợi nhuận cho NH, ....chính là phương tiện để thực hiện mục đích, ý nghĩa nêu trên

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,739
Thành viên mới nhất
slightlystoopid
Back
Bên trên