Xin tư vấn về thi vào ngân hàng

Chào các anh, chị
Em là sinh viên tiếng anh thương mại, NEU. Tuy nhiên, em rất muốn và có quyết tâm làm việc ở ngân hàng. Nhưng do ngành học không có chuyên môn, nên em đang phân vân không biết có nhất thiết pải học văn bằng 2 về tài chính ngân hàng ( học song song ở trường luôn ) không hay chỉ cần học chứng chỉ về ngân hàng là okie.
Vì là dân ngoại đạo và cũng còn nhiều bỡ ngỡ, rất mong các bậc tiền bối có kinh nghiệm giúp đỡ e ạ.
Em xin cám ơn trước ạ. :X

Chào các anh, chị
Em là sinh viên tiếng anh thương mại, NEU. Tuy nhiên, em rất muốn và có quyết tâm làm việc ở ngân hàng. Nhưng do ngành học không có chuyên môn, nên em đang phân vân không biết có nhất thiết pải học văn bằng 2 về tài chính ngân hàng ( học song song ở trường luôn ) không hay chỉ cần học chứng chỉ về ngân hàng là okie.
Vì là dân ngoại đạo và cũng còn nhiều bỡ ngỡ, rất mong các bậc tiền bối có kinh nghiệm giúp đỡ e ạ.
Em xin cám ơn trước ạ. :X

Cũng giống mình à. Nhưng hem sao. Theo mình thì học văn bằng 2 là tốt đó bạn.
Ngoài ra, bạn chịu khó mua sách về đọc hoặc đi học thêm các khóa buổi tối của Học viên NH mở.
Ngoài ra chăm vào UB để tìm hiểu thông tin và bổ sung những kiến thức sẽ làm hành trang cho bạn trên con đường để trở thành 1 bank officer.
Chúc bạn thành công ^^

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình biết có 1 người, người ấy tốt nghiệp chuyên ngành Tiếng Nga đại học Sư Phạm Hà Nội, sau đó tự học thêm tiếng anh và tham gia các khóa học ngắn hạn về ngân hàng :) rồi thi đậu cả 2 ngân hàng nước ngoài mới vào Việt Nam lúc đó là BOA và Citibank 2 ngân hàng có thể nói là lớn nhất thế giới lúc ấy. Cuối cùng người ấy chọn làm ở CitiBank, người ấy vẫn luôn là 1 tấm gương của mình trong suốt 4 năm đại học và cả bây giờ :) Hiện giờ người ấy đang là thành viên ban điều hành cao cấp của 1 ngân hàng TMCP hàng đầu Việt Nam :)

Chúc bạn sẽ tự tin hơn rất nhiều sau câu chuyện này vì bạn vừa biết rằng, bạn đang có một lợi thế rất lớn đấy ;)

P/S Hiện tại có 2 nơi mà mình cảm thấy đào tạo ngắn hạn về ngân hàng tốt sau:
1. Topica
http://topica.vn/tuyensinh/practice/
http://practice.topica.edu.vn/
2. BTC
http://www.btc.com.vn/

Mỗi nơi đều có những điểm mạnh và điểm yếu riêng, BTC thì lựa chọn phân khúc khách hàng cao cấp nên học phí cũng rất mắc, topica lựa chọn phân khúc sinh viên năm cuối và mới ra trường, mới đi làm nên học phí thấp hơn nhưng khả năng liên kết sau khi học không được nhiều như BTC. Là sinh viên thì mình vẫn vote cho topica, mình cũng vừa học một khóa ở đấy thấy khá ổn :)

Còn tín chỉ ở HVNH, tuy mình không học nhưng các bạn lớp mình học thêm thì đều bảo chả thêm được chữ nào :D cũng có thể là do bọn mình học NH rồi nên học thêm mấy cái tín chỉ thấy cũng vẫn thế còn người ngoài ngành có thể lại thấy hay, bạn xem xét kĩ rồi lựa chọn nhé!

Good luck :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng có 1 câu hỏi y xì như bạn này , thế mà đợt trc lập topic đc mỗi c tunx vào thì phải :( Tóm lại là mình thì quyết định chân tu 1 chuyên nghành , hjc xong rồi giành tjan học nâng cao ở các trung tâm bên ngoài :) " 1 nghề thì sống , đống nghề thì chết " mà. Anyway , đấy là quan niệm của mình , dẫu sao cũng chúc bạn sẽ có 1 quyết định đúng đắn cho bản thân :)

Cám ơn sự góp ý, tư vấn của các anh chị rất nhiều ạ, giờ e đã cảm thấy tự tin và tràn trề hi vọng hơn ( hic, trước đây tự kỉ về ngành học lắm ạ).
Ah, e xin thỉnh giáo thêm một vấn đề nữa ạ. Em thấy mình có khả năng và phù hợp với vị trí chuyên viên thanh toán quốc tế. Vậy e cần học thêm về những chứng chỉ, nghiệp vụ gì ạ ( em thiển nghĩ là học chứng chỉ cơ bản về ngân hàng, chứng chỉ xuất nhập khẩu, tin học và luật). Ngoài ra, do e tốt nghiệp sẽ có bằng chính quy về ngoại ngữ ( tiếng anh) thì có cần phải thi chứng chỉ tiếng anh nữa không ạ ( ietls..)?
Em xin cám ơn trước và mong mọi người tư vấn giúp, :D

Cám ơn sự góp ý, tư vấn của các anh chị rất nhiều ạ, giờ e đã cảm thấy tự tin và tràn trề hi vọng hơn ( hic, trước đây tự kỉ về ngành học lắm ạ).
Ah, e xin thỉnh giáo thêm một vấn đề nữa ạ. Em thấy mình có khả năng và phù hợp với vị trí chuyên viên thanh toán quốc tế. Vậy e cần học thêm về những chứng chỉ, nghiệp vụ gì ạ ( em thiển nghĩ là học chứng chỉ cơ bản về ngân hàng, chứng chỉ xuất nhập khẩu, tin học và luật). Ngoài ra, do e tốt nghiệp sẽ có bằng chính quy về ngoại ngữ ( tiếng anh) thì có cần phải thi chứng chỉ tiếng anh nữa không ạ ( ietls..)?
Em xin cám ơn trước và mong mọi người tư vấn giúp, :D

Chứng chỉ Thanh toán quốc tế thì hiện tại có đào tạo ở Ngoại Thương, còn ở trường mình HVNH không biết có không :D để mình hỏi cho.
Còn chứng chỉ tiếng anh thì tùy ngân hàng bạn có yêu cầu hay không, như techcombank thì bạn vẫn phải thi, ít nhất là 550 toeic, còn không có cứ 1 tháng bạn bị trừ 5% lương, thật là xót :D Chị vừa vào cùng mình cũng học ngoại ngữ ra nhưng vẫn phải yêu cầu có bằng toeic hết :) trừ trường hợp có chứng nhận bằng ngoại ngữ của bạn tương đương với chứng chỉ gì đó bao nhiêu đó :D

Chứng chỉ Thanh toán quốc tế thì hiện tại có đào tạo ở Ngoại Thương, còn ở trường mình HVNH không biết có không :D để mình hỏi cho.
Còn chứng chỉ tiếng anh thì tùy ngân hàng bạn có yêu cầu hay không, như techcombank thì bạn vẫn phải thi, ít nhất là 550 toeic, còn không có cứ 1 tháng bạn bị trừ 5% lương, thật là xót :D Chị vừa vào cùng mình cũng học ngoại ngữ ra nhưng vẫn phải yêu cầu có bằng toeic hết :) trừ trường hợp có chứng nhận bằng ngoại ngữ của bạn tương đương với chứng chỉ gì đó bao nhiêu đó :D

Mình k biết bạn lấy thông tin trừ 5% ở đâu ra nhưng k ít bạn mình vào mà k có toiec mà có sao đâu :-?
Tech yêu cầu có chứng chỉ toiec thôi. chưa thấy chỗ nào đòi hỏi 550 lúc tuyển dụng hết.

Mình k biết bạn lấy thông tin trừ 5% ở đâu ra nhưng k ít bạn mình vào mà k có toiec mà có sao đâu :-?
Tech yêu cầu có chứng chỉ toiec thôi. chưa thấy chỗ nào đòi hỏi 550 lúc tuyển dụng hết.

Bên TCB TPHCM khi tuyển dụng có yêu cầu chứng chỉ Toeic, điểm số thì tuỳ thuộc vị trí ứng tuyển thôi, thấp nhất là vị trí chuyên viên hỗ trợ tín dụng với TOEIC 400

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên