Xác định giá trị " lợi thế quyền thuê"?

quanghuy787

Verified Banker
Chào cả nhà,
Có mem nào làm bên bộ phận thẩm định giá ko? mình đang làm cái xác định lợi thế quyền thuê đối với đất thuê 50 năm. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ để mình học hỏi thêm với ^^
Thanks cả nhà !

Cơ mà vẫn định giá về cái lợi thế thương mại của cái khu đất đó được mà nhỉ???

Cái này nó như vầy nè bạn: Bạn đang thẩm định một tài sản với mục đích là "Vay vốn NH"
Đứng ở phương diện là NH định giá và cấp tín dụng thì yếu tố "An toàn - Rủi ro" luôn đặt lên hàng đầu, vì vậy giá trị quyền thuê, lợi ích thương mại không được tính đến.
Nếu là Bên thứ 3 đứng ra định giá, thì cứ thẩm định bình thường thôi, không sao mà bạn. Mình làm NH, cái gì an toàn cho mình vẫn tốt hơn thôi.
Thân chào và quyết thắng!

Cái này nó như vầy nè bạn: Bạn đang thẩm định một tài sản với mục đích là "Vay vốn NH"
Đứng ở phương diện là NH định giá và cấp tín dụng thì yếu tố "An toàn - Rủi ro" luôn đặt lên hàng đầu, vì vậy giá trị quyền thuê, lợi ích thương mại không được tính đến.
Nếu là Bên thứ 3 đứng ra định giá, thì cứ thẩm định bình thường thôi, không sao mà bạn. Mình làm NH, cái gì an toàn cho mình vẫn tốt hơn thôi.
Thân chào và quyết thắng!
Tất nhiên mình hiểu những yếu tố đó, ý mình là vẫn có thể định giá được cái đó vào thôi mà.

Các bạn trao đổi ai cũng có ý đúng. Tuy nhiên đứng trên quan điểm khái quát và độc lâp thì: Theo TC 04 TĐGVN "Nội dung chi tiết của báo cáo kết quả thẩm định giá có thể thay đổi theo đối tượng thẩm định giá, mục đích, yêu cầu tiến hành thẩm định và theo yêu cầu của khách hàng". Vì vậy mục đích thẩm định giá tài sản khác nhau thì kết quả thẩm định giá thay đổi theo quy định pháp luật.
Trong trường hợp này thì: Mục đích thẩm định giá là thế chấp tài sản bảo đảm, do vậy căn cứ theo quy định của luật (Như các bạn nêu trên) thì đối với QSD đất thuê trả tiền hàng năm không được thế chấp. (Lợi thế quyền thuê, hay lợi thế thương mại,..) phát sinh từ thuê đất do đó không được tính vào khi thế chấp Tài sản gắn liền với đất thuê trả tiền hàng năm.(Công ty TĐG độc lập như bạn nói ở trên mà tính cả lợi thế quyền thuê với mục đích thế chấp ngân hàng là đang làm sai luật đất đai nhé. Nhắm mắt làm liều để lấy phí dịch vụ).
Còn đối với mục đích như: Đấu giá, Thanh lý, góp vốn,...: Có thể tính lợi thế quyền thuê đất này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back
Bên trên