HOT Tuyển tập các câu hỏi khó đỡ khi phỏng vấn của các Sếp !!! (có đáp án gợi ý)

dtnam124

Verified Banker
Vụ là em đang thực tập, vừa lóng ngóng vào mấy hôm thì sếp lớn tới chào hỏi và không quên đặt một đống câu hỏi về nhà tìm hiểu ( hỏi đột xuất ). Một số biết, một số em xin chịu, cụ thể là một số câu như sau:

1. Người bị mù có đến NH vay được không ? Người bị cụt 2 tay có đến NH vay được không ?
  2. KH gửi tiền tại NH mà bị chết thì NH xử lí vấn đề như thế nào ?
  3. Thế nào là hộ gia đình ? ( Cái này LDS có ) Muốn xác nhận hộ gia đình căn cứ vào gì ?
  4. Sổ tiết kiệm là HĐ dân sự hay HĐ kinh tế ? ( Theo em là hợp đồng dân sự vì HĐKT không chơi với cá nhân :D )
  5. Các phương pháp kiểm tra trước, trong và sau cho vay ?
  6. Muốn kiểm tra năng lực của 1 DN trong vòng 1 phút bạn nhìn vào đâu ?
  7. Muốn trốn thuế thì DN cần áp dụng hình thức nào ? Khuyến mãi hay chiết khấu ?
  8. Hợp đồng tín dụng và hợp đồng thế chấp cái nào có trước cái nào có sau ? ( Đã đọc một đống hồ sơ tín dụng và thấy ngày kí là như nhau, em đoán là có cùng lúc )
  9. Quy trình từ khi khởi kiện đến khi thu hồi nợ 1 khách hàng ?
  10. Kể tên các loại Giấy tờ có giá và kèm theo một câu " Chưa từng thấy bao giờ cũng kể luôn ", ức chế câu nháy nháy đó 8-}...
  11. NH bị chi phối bởi luật gì ( luật các TCTD nhỉ ), đồng thời kể tên 5 bộ luật NH bị chi phối nhiều nhất ?

Đây là một số câu em bị khó search, mong các tiến bối chỉ giáo, cảm ơn supper nhiều các bác ;)

Re: Các UBERS giúp em một số thắc mắc với........Help, please...

toàn câu khó, vãi sếp

Thế không có bác nào dạy dỗ em út hết à. :-w

hự, hỏi toàn câu hóc thế này :-s

đặt gạch hóng các Bro thôi.....:-|

Giúp dc 1 câu thôi, mà cũng ko có "cơ sở chắc chắn" lắm :D
2- KH gửi tiền mà qua đời thì sao? Cái này thì NH sẽ xem xét là người đó có để lại di chúc ko. Nếu có di chúc thì cứ căn cứ theo di chúc, tài sản để lại cho ai thừa kế thì chuyển nhượng sổ đó cho người dc thừa kế. Còn nếu ko có di chúc hoặc di chúc ko đc công nhận hợp pháp thì NH sẽ làm việc với những người đc ưu tiên thừa kế hàng đầu là vợ/chồng, con ruột, cha mẹ ruột. Có lẽ trường hợp ko có di chúc thì NH sẽ share số dư STK cho toàn bộ những người này (tham khảo thêm Luật thừa kế cho chắc bạn nhé).

đặt gạch và chờ đợi :D

hic câu 1 nếu nhớ ko nhầm thì được vay nhg mà phải có người giám hộ hay kiểu nhân thân đi cùng (nghĩa là có bên thứ ba đứng ra làm chứng) í :-? lần trước đi học nghiệp vụ ở HVNH có được nói qua kiểu trg hợp gặp mấy câu hỏi quái quái này mà quên k ghi lại :(

Sếp nào hỏi thì vô UB trả lời đê :). Mấy bác Banker giúp đỡ bạn sv thực tập lày với???
Theo mình thì cái này bám vào quy trình cho vay, điều kiện cho vay từ đó tra ra các điều kiện và khái niệm ví dụ như câu 1 theo mình thì từ điều kiện cho vay là người vay phải có đủ năng lực hành vi dân sự, người mù hoặc cụt tay bị hạn chế năng lực hành vi nhân sự thì chắc khó cho vay dc, có thể ủy quyền dc k các bác Banker? Iêm ko phải dân ngân hàng mong dc học hỏi và gạch đá từ các bợn để giúp bợn lày có dc câu trả lời cho những câu hỏi trên :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên