[Tư Vấn] Có nên học cao học để xin việc trong ngân hàng?

Em chào các anh các chị. Em học trường KTQD. Tình hình là tháng 7 năm sau em ra trường. Điểm tích lủy của em tầm 7,3 - 7,5. Toeic ở mức 600. Hiện tại em đang phân vân với tình trạng kinh tế hiện nay có nên thi luôn vào ngân hàng hay học thêm cao học tại trường mất 1,5 năm thì cơ hội vào ngân hàng làm việc sẽ cao hơn. Cảm ơn các anh các chị

Các NH bây h thực dụng lắm, học cao cũng chưa chắc được tuyển đâu. Trừ khi bạn có mục tiêu khác ngoài việc làm nhân viên NH thì hãy học

tình hình đúng là có một số khó khăn, tuy nhiên theo KN của mình, học vị cao không có nghĩa là cơ hội việc làm sẽ mở rộng. Đóng vai trò là nhà tuyển dụng, bạn sẽ nghĩ thế nào. Bạn có trả 1 mức lương cao hơn, hay ưu tiên hơn cho 1 người có nhiều bằng cấp (cao). Quan trọng hơn, họ sẽ tuyển ng làm đc việc, bạn học nhiều, bạn có nhiều kiến thức, ko có nghĩa bạn làm đc việc hơn những sv mới ra trường, những ng có thể chấp nhận mức lương thấp 1 tí. Hơn nữa, mình thấy thường các a, c đi làm rồi mới học lên, như vậy vừa có cả 2: kinh nghiệm+ bằng cấp (kiến thức) như thế vững chắc hơn.Đúng là lúc đó hơi khó (bận rộn công việc), nhưng m có nhiều bạn học xong cao học rồi, lại lâm vào tình thế còn "khó xử" hơn.

Quan trọng là bạn có thi được hay không ấy chứ? cao học của NEU, FTU, AOF Hay HVNH quá khó cho bạn.

học thì cứ học nhưng đừng khoe mẻ với sếp em đang học cao học vì:

1. đi học sẽ ko dành nhiều thời gian cho công việc, ít làm ngoài giờ.

2. quan trọng nhất........"sếp như tao chỉ cử nhân, mày học thạc sĩ để đè đầu tao à; chết nha con"

mình cũng đang học cao học và cũng từng phỏng vấn vào ngân hàng Đông Á. Khi người phỏng vấn biết mình học cao hc họ nói ngay la bên chị ko có nhu cầu tuyển dụng những người học cao vì bên chị sợ nhảy việc. haizzzz

người ta nói thế mà cũng tin à? bọn nhân sự không có ai là thành thật hết, họ chỉ nói thế để xem bạn trả lời thế nào thôi

mình cũng đang học cao học và cũng từng phỏng vấn vào ngân hàng Đông Á. Khi người phỏng vấn biết mình học cao hc họ nói ngay la bên chị ko có nhu cầu tuyển dụng những người học cao vì bên chị sợ nhảy việc. haizzzz
Nó thử bạn đấy, tưởng thật là thua rồi :p

Em chào các anh các chị. Em học trường KTQD. Tình hình là tháng 7 năm sau em ra trường. Điểm tích lủy của em tầm 7,3 - 7,5. Toeic ở mức 600. Hiện tại em đang phân vân với tình trạng kinh tế hiện nay có nên thi luôn vào ngân hàng hay học thêm cao học tại trường mất 1,5 năm thì cơ hội vào ngân hàng làm việc sẽ cao hơn. Cảm ơn các anh các chị
Mình xin trả lời cho bạn dứt điểm câu này luôn:
- Mọi cơ hội bạn đều phải sử dụng, phải tận dụng, được thì ngon, không được thì có kinh nghiệm. Đừng ngồi chờ đợi, chuẩn bị mãi đến khi những cái bạn chuẩn bị không mang lại hiệu quả lại thất vọng, phí hoài thời gian.
- Dừng nghĩ đến những cụm từ " kinh tế khó khăn", "suy thoái", " sẽ khó khăn trong tìm việc"...Đúng là như vậy, tuy nhiên nó mang tính định tính rất cao. Trong những điều kiện khó khăn như thế, vẫn nhiều người tìm được việc làm. Rất có thể trong đó có bạn.
- Học cao học không giúp bạn được đánh giá cao hơn trong khi xin việc. vì bây giờ đang tồn tại một suy nghĩ : không xin được việc mới đi học cao học ( Đây là có tồn tại suy nghĩ như vậy, không phải suy nghĩ của tôi)
- Bạn còn một năm nữa mới ra trường, hãy tiếp tục nâng cao trình độ đi. Ví dụ như toeic 600 thì vẫn chưa ăn thua đâu :D cố gắng nhé

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên