[Tư Vấn] Có nên học cao học để xin việc trong ngân hàng?

Em chào các anh các chị. Em học trường KTQD. Tình hình là tháng 7 năm sau em ra trường. Điểm tích lủy của em tầm 7,3 - 7,5. Toeic ở mức 600. Hiện tại em đang phân vân với tình trạng kinh tế hiện nay có nên thi luôn vào ngân hàng hay học thêm cao học tại trường mất 1,5 năm thì cơ hội vào ngân hàng làm việc sẽ cao hơn. Cảm ơn các anh các chị

1- Hình như là bạn post hơi sai box đấy nhé :))
2- Nếu ý định học cao học là để tăng cơ hội việc làm, làm đẹp CV xin việc thì mình nghĩ là ko nên nhé. Vì theo mấy đứa bạn mình đang học cao học (ở TPHCM, ko biết ở HN thế nào) thì chương trình cao học khá là...chán, để nâng cao trình độ kiến thức chuyên môn cho bạn để thi vào NH thì cũng có nhưng ko nhiều (mà ko chắc là NH đòi hỏi quá cao về kiến thức chuyên môn, nghiệp vụ đến vậy). Hơn nữa, đúng như 1 số bạn ở trên có nói, chưa chắc là các bạn cao học đã tạo đc ấn tượng bằng các bạn cử nhân, vì nhà tuyển dụng đôi khi lại sợ các bạn ỷ tấm bằng cao mà đòi hỏi lương cao hơn chẳng hạn.
3- Cái nữa, nói thật là chưa chắc j NH đã cần đến nhân viên ở trình độ cao học. Cái mà NH cần hơn lúc này là kĩ năng mềm, là các mối quan hệ rộng, là khả năng tìm kiếm và lôi kéo KH. Trình độ cao học mà bạn chả biết nói j khi tiếp xúc KH, fai thuyết phục người ta ra sao để họ đến quan hệ giao dịch với NH mình thì...ko ăn thua đâu. Mà những cái kĩ năng đó thì...hình như "hơi bị hiếm" trường nào dạy bạn ở cao học :D
4- Mình nói những điều trên ko fai là cản bạn học (vì thú thực, mình cũng...đang ôn tập thi vào cao học đợt này=))), nhưng nếu năm sau bạn ra trường thì trước hết hãy ôn tập tiếng Anh trước đã (600 TOEIC hình như là chưa đủ chuẩn để thi vào Vietin, BIDV, VCB năm nay thì fai), cố gắng nắm vững kiến thức ở trường ĐH, vì chừng đó có thể đã giúp bạn vượt qua các kì thi test vào NH rồi (test thôi nhé, còn phỏng vấn thì hên xui nhé).
Chúc bạn chọn lựa con đường đi đúng.

Thành thật khuyên bạn khi ra trường nên kiếm việc trước đã, khi công việc ổn định rồi mới tính đến chuyện học tiếp. Bạn mà phí 1.5 năm chỉ đi học cao học mà ko đi làm sau này khó xin việc lắm đấy, do người ta đã có hơn 1 năm kinh nghiệm còn mình cầm tấm bằng Ths không có kinh nghiệm.

Bạn làm 1,2 năm rồi hay xhok cao hok, trong 1,2 năm này cố cày T.A lên 7 or 8 ielts

Đúng rồi đấy, bên tuyển dụng mà biết là đang học cao học, hay chuẩn bị học cao học thì thường là tạch, vì không có thời gian để chuyên tâm công việc cho cơ quan...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,419
Thành viên mới nhất
aliensexfiendme
Back
Bên trên