Trách nhiệm của nv NH khi để xảy ra thiệt hại cho NH

iceman

Verified Banker
Chào cả nhà UB!
Mình có chuyện nhờ mọi người góp ý nhe!
Bạn mình làm ở NH T (QH KH DN), có phát sinh nợ xấu của 1 CTy XNK X. Tài sản thế chấp toàn bộ là hàng tồn kho.
CTy có dấu hiệu lừa đảo và hàng tồn kho bị mất với số lượng lớn . Hồ sơ đó là mối làm ăn xxx của sếp :)().
Lúc các nv NH bạn đó đi kiểm tra hàng thấy bị mất và báo lên Hội Sở thì về bị sếp chửi hok thương tiếc và ...
Bây h cty đó không hoạt động và không thèm trả nợ cũng như hợp tác với NH.
Haizz. Hội Sở đòi đưa hồ sơ này qua công an hình sự!
Các bạn cho hỏi :
- KHi phát sinh nợ xấu như thế này thì trách nhiệm phân chia như thế nào?
- Phần vốn NH bị mất thì trách nhiệm đền bù thiệt hại ra sao?
- Trách nhiệm hình sự (nếu có) của các bên tham gia ntn ?

Mọi người góp ý với nhe !
thanks trước

Bạn chưa nói rõ hồ sơ bị ép ký hay tự làm cho khách lấy phế.
Nếu hồ sơ đi thu thập đều do bạn kia làm, tờ trình bạn ý cũng ký luôn nói tóm lại là bạn đấy làm tất thì bạn đấy chịu trách nhiệm lớn nhất rồi, còn ông sếp kia chỉ bị lơ là trách nhiệm trong khâu quản lý, thẩm định chắc nhẹ tội hơn.
Còn công ty kia ra tòa là tội lừa đảo(hay lạm dụng) chiếm đoạt tài sản rồi, án là hình sự chứ không phải dân sự.
Về phía ngân hàng nếu quyết thịt cả nhân viên thì chắc bạn kia đi vài ''niên'', còn không thì lên xử lý nợ thôi.

Bạn chưa nói rõ hồ sơ bị ép ký hay tự làm cho khách lấy phế.
Nếu hồ sơ đi thu thập đều do bạn kia làm, tờ trình bạn ý cũng ký luôn nói tóm lại là bạn đấy làm tất thì bạn đấy chịu trách nhiệm lớn nhất rồi, còn ông sếp kia chỉ bị lơ là trách nhiệm trong khâu quản lý, thẩm định chắc nhẹ tội hơn.
Còn công ty kia ra tòa là tội lừa đảo(hay lạm dụng) chiếm đoạt tài sản rồi, án là hình sự chứ không phải dân sự.
Về phía ngân hàng nếu quyết thịt cả nhân viên thì chắc bạn kia đi vài ''niên'', còn không thì lên xử lý nợ thôi.
Hồ sơ này sếp NH bạn mình lôi kéo về đó và chỉ đạo tất cả phải quyết tâm trình cho dc.
Lúc đó bạn đó cũng hay than thở và mình cũng thấy lạ là sao hồ sơ đó khá xấu mà trình lên dc Hội đồng Tín dụng hội sở phê duyệt :(
Nói vậy chắc bạn mình chết chắc luôn rồi :((
Chắc nữa đi thăm nó ở box wa :((
PS: Lúc làm xong hồ sơ này thì Trưởng Phòng DN (sếp trực tiếp của bạn đó) sợ quá nộp đơn nghỉ luôn ha ha ha

Mình có thắc mắc là "Hội đồng Tín dụng hội sở phê duyệt" vậy trách nhiệm sao đổ hết lên nhân viên trình hồ sơ nhỉ?

Trách nhiệm theo thứ tự người ký trên tờ trình nhé bạn.
Người ký đầu: Chuyên viên - Chịu 70% trách nhiệm
Người ký thứ 2: Trường phòng - Chịu 20% trách nhiệm
Người ký thứ 3: Giám đốc chi nhánh - Chịu 10% trách nhiệm.
Trường hợp của bạn cậu nhẹ có thể bị gắn vào tội thiếu mẫn cán cần thiết trong quá trình thẩm định khách hàng, nặng thì có thể bị gắn tội biết nhưng cố ý thẩm định tốt để khách hàng được giải ngân.
Vụ án này liên quan đến hình sự là cái chắc.

Hi mọi người!
Hồ sơ đó HO đưa qua CA hình sự, mà s... phù phép sao đó CA hs trả hồ sơ lại với kết luận : Không đủ cơ sở để chứng minh Cty X đó lừa đảo .....????
Ha ha ha
Rồi yêu cầu HO chuyển qua thưa kiện dân sự.
Mà toàn bộ TSTC là hàng hóa mất hết rồi
Thưa qua dân sự cũng như không
Chuối thật

Trách nhiệm theo thứ tự người ký trên tờ trình nhé bạn.
Người ký đầu: Chuyên viên - Chịu 70% trách nhiệm
Người ký thứ 2: Trường phòng - Chịu 20% trách nhiệm
Người ký thứ 3: Giám đốc chi nhánh - Chịu 10% trách nhiệm.
Trường hợp của bạn cậu nhẹ có thể bị gắn vào tội thiếu mẫn cán cần thiết trong quá trình thẩm định khách hàng, nặng thì có thể bị gắn tội biết nhưng cố ý thẩm định tốt để khách hàng được giải ngân.
Vụ án này liên quan đến hình sự là cái chắc.
anh cho em hỏi cái % trách nhiệm này có được quy định từ đâu không anh?

• Like
Reactions: ImB

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,450
Thành viên mới nhất
A Life Once Los