Thi vào Vị trí Cán Bộ Quản Lý Mạng Lưới Nước Ngoài-Phòng Định Chế Tài Chính VietinBank

Moonmiracle

Thành viên
Xin chào cả nhà,

Mình sắp tới thi vào vị trí Quản lý Mạng lưới nước ngoài - Phòng Định chế Tài chính của Hội sở VietinBank (http://www.vietinbank.vn/web/home/vn/hiring/12/files/120816_dinhche.html). Đợt tuyển lần này, sẽ phỏng vấn trước rồi mới thi. Thông thường các bạn đều thi viết/máy tính rồi mới phỏng vấn phải không? Có ai có kinh nghiệm thi vào vị trí này và thông tin về phòng này xin chia sẻ với mình và các bạn trên diễn đàn nhé. Mình xin cảm ơn rất nhiều và sẽ thanks nhiệt tình ạ.

anh mình cũng làm về mảng này của VCB, nhưng anh mình chỉ phụ trách chủ yếu là quản lý mạng lưới trong nước hay sao ý. Nhìn chung thì công việc hay, đi nước ngoài nhiều, kiểm tra các mối quan hệ với các ngân hàng đại lý, các chi nhánh ở nước ngoài, cũng như thiết lập mối quan hệ mới và xử lý các tình huống phát sinh trong mạng lưới:)

Cảm ơn bạn Green_river đã chia sẻ kinh nghiệm từ anh bạn nhé (Tớ rất thích chữ ký của bạn và cũng đang chung tinh thần như thế đây). Các banker khác làm ở vị trí này or tương tự ở các ngân hàng khác và Vietin, mong các bạn tiếp tục chia sẻ nhé. Cái tớ đang hoang mang là không biết họ sẽ hỏi gì khi phỏng vấn với miêu tả công việc như trên web nhỉ? Đa phần chúng ta hay bàn về vị trí QHKH, Giao dịch viên, vv...

Về tiếng Anh tớ khá tự tin, về kiến thức chuyên ngành thì vẫn đang đọc thêm vì tớ học NT,không học TC-NH ra. Có bạn nào cho ý kiến gia cát dự về việc thi tuyển vào đây không ạ?

Phòng định chế tài chính (FI) là một phòng VIP của Vietinbank. Mình cũng chưa có cơ hội để làm việc nhiều với phòng ban này, tuy nhiên, theo mình nghĩ, bạn nên
- Chuẩn bị kiến thức về nghiệp vụ ngân hàng đại lý, đặc biệt là các mảng liên quan đến thanh toán quốc tế. Ví dụ, các ngân hàng phải mở tài khoản tiền USD, EUR,... tại những ngân hàng đại lý điển hình nào, USD thường là ở Well Fargo.
- Kiến thức về pháp luật ngân hàng quốc tế, đặc biệt là phần về mở chi nhánh nước ngoài.
Một điều cần chú ý là những phòng VIP của Vietinbank thường có xu hướng tuyển dụng các ứng viên tốt nghiệp đại học hoặc thạc sỹ tại nước ngoài về (ưu tiên hơn so với ứng viên trong nước). => hơi thiệt thòi với sinh viên trong nước một chút.

Mình thấy Vietinbank có vẻ có nhiều phòng VIP và nhìn chung thích bằng cấp nước ngoài. Thanks bạn viethungkieu nhiều nhé. Những chia sẻ của bạn rất bổ ích, mình sẽ đọc các phần này :)

Mình thấy Vietinbank có vẻ có nhiều phòng VIP và nhìn chung thích bằng cấp nước ngoài. Thanks bạn viethungkieu nhiều nhé. Những chia sẻ của bạn rất bổ ích, mình sẽ đọc các phần này :)

Ko có gì bạn ah, ah, nếu bạn học FTU mà có thêm một số chứng chỉ quốc tế (tiếng Anh hoặc chuyên môn) thì sẽ có lợi thế đấy. Có gì bạn nhắn tin riêng cho mình, hy vọng kinh nghiệm của mình có thể giúp đỡ được bạn phần nào.

Các bạn cho mình hỏi, vị trí "Cán bộ điều phối hoạt động của đối tác chiến lược" thì khi đi phỏng vấn hay bị hỏi các câu hỏi như thế nào? Các câu hỏi về nghiệp vụ là các câu hỏi như thế nào? Mức lương khoảng bao nhiêu nhỉ? Thanks các bạn nhiều!

Bạn moonmiracle có thể chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn và thi vào vị trí Quản lý Mạng lưới nước ngoài được không? Mình cũng ứng tuyển vào vị trí này năm nay, khá lo lắng :)

anh mình cũng làm về mảng này của VCB, nhưng anh mình chỉ phụ trách chủ yếu là quản lý mạng lưới trong nước hay sao ý. Nhìn chung thì công việc hay, đi nước ngoài nhiều, kiểm tra các mối quan hệ với các ngân hàng đại lý, các chi nhánh ở nước ngoài, cũng như thiết lập mối quan hệ mới và xử lý các tình huống phát sinh trong mạng lưới:)

Bạn green_river cho mình hỏi, các tình huống phát sinh trong mạng lưới ví dụ như là gì?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back