Thảo luận nghiệp vụ: trong các hình thức bảo lãnh, hình thức nào rủi ro nhất?

hieppm

Thành viên
Các bạn cho mình hỏi, trong các hình thức bảo lãnh, hình thức nào rủi ro nhất. Mình dính pv câu này mà k biết trả lời sao cho chuẩn. Cảm ơn các bạn!

Về cơ bản, tất cả các khoản bảo lãnh đều là cấp tín dụng trên 1 tờ giấy với nội dung cam đoan Ngân hàng sẽ đứng ra chịu trách nhiệm thanh toán khi khách hàng của họ vi phạm Hợp đồng/ cam kết.

Bạn sẽ thường thấy các loại bảo lãnh ứng với 1 chu trình thực hiện của 1 hợp đồng như sau: bảo lãnh dự thầu, bảo lãnh thực hiện hợp đồng, BL tạm ứng (hoàn trả tiền ứng trước), BL thanh toán, BL bảo hành. Ngoài ra cũng còn vài loại nữa có cùng tính chất như bảo lãnh thanh toán: bảo lãnh vay vốn, BL đối ứng.

Trong các loại BL thì thường BL thanh toán có giá trị cao hơn cả, đây cũng là 1 rủi ro.
Thứ 2, ngay trong tên mỗi loại BL cũng đều cho thấy nó sẽ đảm bảo cho nghĩa vụ gì rồi. BL dự thầu đảm bảo cho việc nếu vi phạm đấu thầu sẽ bị mất tiền, mà thường thì mấy ai vi phạm. BL bảo hành cũng thế, rủi ro rất là thấp. BL thanh toán thì đảm bảo cho việc người mua hàng bị mất khả năng thanh toán thì Ngân hàng sẽ đứng ra trả hộ. Mà có muôn vàn kiểu mất khả năng thanh toán như ko bán đc hàng, hoặc đã bán hàng rồi nhưng ko thu đc nợ, hoặc đã thu đc tiền rồi nhưng lỡ tiêu hết mất. Chính vì vậy đây là yếu tố rất khó kiểm soát, khiến cho BL thanh toán là loại BL rủi ro nhất trong các loại BL.
Cũng lưu ý là BL tiền tạm ứng cũng có nguy cơ cao không kém, vì cũng liên quan đến việc KH của mình mất khả năng thanh toán.

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo minh. Rui ro hay khong lien quan den dieu kien thanh toan. Xac dinh loai bao lanh nay la bao lanh vo dieu kien (ben nhan bao lanh dua chung thu bao lanh la thanh toan lien) va bao lanh co dieu kien (ben bao lanh phai cung cap nhung chung tu chung minh viec vi pham cua ben duoc bao lanh co neu tren hop dong bao lanh va chung thu bao lanh). Rui ro minh nghi rang phat sinh khi ben nhan bl va ben dc bl tranh deu khang khang minh dung. Den han minh thanh toan thi ben duoc bl noi toi lam dung sao thanh toan cho ben kia. Con neu ko thanh toan ma het han bao lanh la loi cua.minh do cham tre.
Xin loi vi minh tra loi bang dt va ko dong dau duoc.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên