Thẩm định khách hàng cá nhân???

Các bác cho em hỏi vấn đề liên quan, khi đã thẩm định xong. Và đánh giá của CBTD là không cho vay được thì trả lời với KH thế nào cho vẹn cả đôi đường.
Nói thật là e mới vào "ngành" nên vấn đề từ chối KH cảm thấy rất khó khăn. huhu

Cho mình hỏi cái thẩm định xong rồi thì tờ trình đó như thế nào ?có những nội dung gì? Và quan trọng là viết vào đó như thế nào sao thậm đinh vậy vì mới vào nghề nên mong chỉ dáo ạ

Em không muốn là múa rìu qua mắt thợ, em biết đến đâu chia sẻ đến đấy có gì chưa đúng các bác sửa giúp em nhé.:D
( tản mạn 1 chút thôi mà )
Câu hỏi này có lẽ khi đi pv hay sau này khi làm thực tế chúng ta sẽ gặp, tùy quan điểm thì với mỗi người khi thẩm định khách hàng sẽ chú ý vào điều mà mình cho là quan trọng nhất. ( vd: Tài sản, mục đích, nguồn trả nợ, nhân thân....)
Bạn dungthumon đã chia sẻ đầy đủ những điểm cần chú ý e k bổ xung gì thêm nữa. Ở đây em muốn chia sẻ thêm 1 chút chút thôi quan điểm của cá nhân em:
- Nắm được bản chất của vấn đề: KH dùng tiền để làm gì?
=>Bạn sẽ quyết định cv hay k? VD kh đến NH vay vốn để kd nhưng bản chất là dùng tiền đó để đi đầu tư đất. KH sẽ muốn trả lãi hàng tháng và gốc cuối kỳ khi nó bán đất đi để trả nợ. Vào thời điểm đất giao dịch qua lại tốt thì đây có vẻ là 1 món hời. Nhưng thời điểm khó khăn như hiện tại, khoản vay kd là khoản ngắn hạn quá 12 tháng khách k trả đc, đất k bán đc thì CBTD sẽ bị vướng vào rủi ro k thu hồi đc khoản vay. Vấn đề ở đây là gì: bạn là CBTD bạn sẽ tính được kd nó cần vốn là bn,có phải đang vào vụ k, có phải nó cần tiền để kd thật k. Việc nhận biết nó k khó, cứ đúng như SGK áp dụng vào là bạn tính được thôi. Rủi ro có thể xảy ra khi: 1. CBTD tiếp tay cho KH 2. Hiểu biết của CBTD cũng có hạn chưa nắm đc vấn đề 3. KH là thằng siêu lừa
- Nguồn trả nợ của KH. Cái này thì bạn sẽ đc đào tạo, nhưng qua tg và qua những hs đã tiếp xúc bạn sẽ cảm nhận đc mức thu nhập như thê nào là hợp lý.
- Vấn đề TS bạn dungthumon đã chia sẻ khá chi tiết rồi ạ.
( đang trong giờ làm nên em tạm viết thế thôi ạ )
Chỗ nào chưa đúng các bác gạch em nhẹ thôi nhé :)
Thêm với ý kiến của bạn một chút, với mình cái quan trọng nhất khi thẩm định một KH đó là:
1. Tư cách của KH: Một KH có tư cách tốt thì trong cả trường hợp họ bị phá sản nếu còn nguồn thu họ sẽ vẫn cố gắng trả tiền cho Ngân hàng
2. Năng lực hành vi dân sự: KH có đủ khả năng về trí tuệ, năng lực hành vi dân sự không nghiện ngập không chơi bời những cái gì mang tính chất mặt trái của xã hội
3. Phương án kinh doanh của KH: Nếu phương án vay vốn của KH ok thì sẽ có tiền trả Ngân hàng
4. TSĐB: Trong trường hợp KH không trả được nợ thì TSĐB là chỗ bấu víu cuối cùng khi Xử lý nợ
5. Các rủi ro về chính trị, ngành nghê kinh doanh của KH liệu có còn đang phù hợp....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên