Thắc mắc về L/C giáp lưng

karuchan

Thành viên mới
Các bạn/anh/chị cho em hỏi một chút về L/C giáp lưng ạ :D.
Theo em hiểu trong thanh toán L/C giáp lưng thì ngân hàng của nhà trung gian chính là NH mở L/C giáp lưng dựa trên cơ sở L/C gốc, vậy NH này vừa đóng vai trò là NH phát hành, vừa đóng vai trò là NH xác nhận.
Và em được nghe nói là NH thường có phòng L/C nhập và xuất, vậy phòng L/C xuất sẽ kiểm tra L/C còn phòng L/C nhập sẽ phát hành L/C gốc , cách hiểu như vậy có đúng ko ạ? ;;)
Vì em còn đang học nên thực tế không biết nhiều , mong các anh chị trả lời giúp em với ạ o:)

Theo em hiểu trong thanh toán L/C giáp lưng thì ngân hàng của nhà trung gian chính là NH mở L/C giáp lưng dựa trên cơ sở L/C gốc, vậy NH này vừa đóng vai trò là NH phát hành, vừa đóng vai trò là NH xác nhận.
NH của nhà trung gian là NH phát hành L/C giáp lưng -> đúng
NH của nhà trung gian là NH xác nhận -> chưa chính xác. Nếu NH của nhà trung gian có xác nhận L/C gốc hay không thì tùy tình huống cụ thể trong thực tế.
Và em được nghe nói là NH thường có phòng L/C nhập và xuất, vậy phòng L/C xuất sẽ kiểm tra L/C còn phòng L/C nhập sẽ phát hành L/C gốc , cách hiểu như vậy có đúng ko ạ? ;;)
Vì em còn đang học nên thực tế không biết nhiều , mong các anh chị trả lời giúp em với ạ o:)
Nếu NH phân phòng LC nhập khẩu: thì phòng LC nhập khẩu này sẽ phát hành LC, kiểm tra BCT về và thông báo cho applicant, thanh toán/từ chối BCT LC nhập, hủy/đóng LC.
Còn phòng LCXK: sẽ thực hiện thông báo LCXK, kiểm tra BCT LCXK và gửi đi đòi tiền thay cho khách hàng, khi nhận được tiền từ NH nước ngoài thì báo có cho khách hàng, thực hiện chiết khấu BCT LCXK (tùy vào quy định của từng NH là phòng LCXK thực hiện hay phòng tín dụng thực hiện)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên