Tăng giá trị tài sản bảo đảm và mức đảm bảo cấp tín dụng có phải DK GDBD không?

tên Luật

Verified Banker
Xin chào mọi người. Mình có câu hỏi về nghiệp vụ tín dụng như chủ đề nhờ mọi ngừơi tư vân giúp ạ. Mình có 1 món vay của khách hàng cá nhân, được thế chấp bằng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. tài sản đã đựoc đăng kí giao dịch bảo đảm. sau đó, khách hàng phát sinh nhu cầu vay thêm, nên thay đổi giá trị định giá và mức bảo đảm. trường hợp này có phải đăng kí lại giao dịch bảo đảm không ạ. Mình có tìm đọc quy định nhưng vần chưa rõ lắm, quy đinh nói rằng:
Điều 12. Các trường hợp đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký.
Người yêu cầu đăng ký nộp hồ sơ đăng ký thay đổi khi có một trong các căn cứ sau đây:
1. Rút bớt, bổ sung hoặc thay thế bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm; thay đổi tên của bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm;
2. Rút bớt tài sản bảo đảm;
3. Bổ sung tài sản bảo đảm mà không ký kết hợp đồng bảo đảm mới;
4. Tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai đã hình thành, trừ trường hợp tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh hoặc tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là phương tiện giao thông cơ giới đã ghi số khung khi đăng ký giao dịch bảo đảm;
5. Yêu cầu sửa chữa sai sót nội dung đã kê khai trong đơn yêu cầu đăng ký;
6. Thay đổi nội dung khác đã đăng ký.
Nhưng mình vẫn chưa rõ lắm, mình nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình. mình cảm ơn.

Quy định mới nhất là theo thông tư 09/2016 nha bạn
Nếu HĐTC bạn có ghi là đảm bảo cho toàn bộ nghĩa vụ phát sinh sau này thì chỉ cần ký HĐTD mới cho món mới, ko cần công chứng, đăng ký GDBĐ
Nếu HĐTC bạn chỉ ghi fix đảm bảo cho bao nhiêu đó tiền thì phải làm phụ lục HĐTC đi công chứng tăng, đăng ký sửa đổi

Quy định mới nhất là theo thông tư 09/2016 nha bạn
Nếu HĐTC bạn có ghi là đảm bảo cho toàn bộ nghĩa vụ phát sinh sau này thì chỉ cần ký HĐTD mới cho món mới, ko cần công chứng, đăng ký GDBĐ
Nếu HĐTC bạn chỉ ghi fix đảm bảo cho bao nhiêu đó tiền thì phải làm phụ lục HĐTC đi công chứng tăng, đăng ký sửa đổi
Mình cảm ơn bạn nhìu nhé. nó giúp ích mình rất nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,408
Thành viên mới nhất
debet9xyz1
Back
Bên trên