Tài sản đảm bảo là đất hộ gia đình

mdky777

Kartos
Chào anh em!
Mình đang thấy rối rối chỗ nhận tài sản đảm bảo là đất cấp cho hộ gia đình.
Khi ký hợp đồng thế chấp thì lôi nhưng thành viên nào ra ký cho đúng?
Mỗi bank làm một kiểu, mỗi địa phương làm một nẻo.
Anh em nào rành luật bàn luận thêm xíu về vụ này nhé.

Theo ngân hàng mình thì khi ký hợp đồng thế chấp yêu cầu phải có đầy đủ các thành viên của gia đình lớn hơn 14 tuổi trong thời gian cấp bìa. Khá lằng nhằng và liên quan đến nhiều người...@@

bạn căn cứ vào quy trình cho vay, quy chế giao dịch bảo đảm của ngân hàng mình.
Vì đất cấp cho hộ gia đình nên tất cả các thành viên từ 15 tuôi trở lên có tên trong sổ hộ khẩu phải ký vào hợp đồng thế chấp và hợp đồng ủy quyền

+ Nếu sổ hộ khẩu có trước khi cấp bìa: Bạn căn cứ vào thành phần có trong hộ khẩu, đủ 16 tuổi là kí thế chấp. Nếu chưa đủ 16 tuổi thì cung cấp giấy khai sinh, trong HĐTC cũng để tên nhưng k phải ký (vì còn nhỏ nên ủy quyền cho bố mẹ chẳng hạn).
+ Nếu hộ khẩu có sau khi cấp bìa: Bạn cần có xác nhận nhân khẩu của phường và của công an tại thời đểm cấp bìa, xem hộ gồm những ai.
Nói chung tùy từng ngân hàng bạn ak, hi. Nhưng về cơ bản thì đất của hộ rất rắc rối.
Còn có trường hợp trong hộ có 1 người mất thì lại có văn bản phân chia thừa kế theo hàng, hoặc đất cấp cho hộ ông và bà (ghi tên 2 ông bà)...Tùy từng trường hợp, và cũng tùy từng địa phương có đặc thù tiêng.

Nói chung đất hộ lu bu thật, lúc trước mình làm công ty cũ miễn gặp đất hộ là coi như xong, khách hàng muốn vay thì phải chuyển sang đứng tên cá nhân. Đặc thù địa phương cũng khác nhau, mỗi ông làm một kiểu không thống nhất. Có ông thì yêu cầu thành viên có tên trong SHK lúc cấp bìa, có ông thì thành viên SHK lúc phát sinh giao dịch ký hợp đồng thế chấp (không quan tâm lúc cấp bìa mới ghê).
về bản chất theo ý kiến cá nhân của mình chỉ là quản lý về mặt nhân khẩu cư trú thôi, không có giá trị về mặt xem xét thành phần sở hữu tài sản kiểu như đất hộ, muốn xác định thành viên sở hữu thì phải trích lục bộ hồ sơ lúc cấp đất khai gồm những ai ra (éo le một nỗi là địa phương mới mình đang công tác lại không chịu làm việc này, lúc trước tỉnh khác nó trích lục ngay thu phí 100k/hồ sơ).

Bên ngân hàng mình thì những thành viên từ 15 tuổi (tính tròn tháng, tròn năm) thuộc hàng thừa kế thứ nhất bắt buộc phải ký HĐTC hết. Trong chính sách tín dụng quy định.

Mình cũng đang vướng vụ này, Hộ gia đình mà ghi tên 2 vợ chồng luôn, nên cứ coi như là đất của 2 vợ chồng khỏi chỉnh sửa.

Còn con thì kêu làm Biên bản họp gia tộc hả? Nhức đầu.

Nên cách tốt nhất là kêu đi ra Phòng TN MT bỏ dùm cái chữ Hộ dùm.

Muốn bỏ chữ Hộ cũng cả một vấn đề, không biết địa phương bạn thế nào chứ chỗ mình muốn bỏ là cả vấn đề.

• Like
Reactions: A13

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,231
Thành viên mới nhất
Qh88black