So sánh BIDV và Vietcombank - hai "ông kẹ" HOT nhất hệ thống

Mình đã từng làm tại BIDV, có cơ hội làm ở Vietin và hiện đang làm ở VCB (đều ở HSC hết) và có một vài chia sẻ như sau. Việc quyết định lựa chọn ngân hàng nào, vị trí nào nên căn cứ vào vị trí bạn muốn làm và sẽ được làm. Tính chất công việc là quan trọng nhất Nó phù hợp thì về sau bạn mới có động lực để tiếp tục làm và có cơ hội phát triển được. Còn không đến một thời gian bạn sẽ thấy công việc chán tận cổ, không thể làm tiếp.

Điều quan trọng thứ 2 là môi trường làm việc, trong đó lãnh đạo trực tiếp và đồng nghiệp xung quanh là quan trọng. Vì nhiều lúc một ngày bạn ở cơ quan đến 8-12 tiếng cơ mà.

Sau đó mới xét đến các vấn đề khác như lương, thưởng...

Mình chưa làm ở Vietin nên không rõ, nhưng có thể nhận xét BIDV và VCB như sau:

- Môi trường làm việc: đều ok, không có (hoặc mình không biết) sự cạnh tranh, đấu đá quyết liệt như các TCTD CP bên ngoài khách (như các bạn đã từng làm bảo với mình). Ít nhất là thái độ giao tiếp giữa lãnh đạo, nhân viên cũng tương đối thân thiện (tùy sếp).

- Vê lương thưởng: xét về lương BIDV cao hơn khá nhiều VCB so sánh cùng một vị trí (nhưng vẫn thấp hơn so với Vietin). Tuy nhiên thu nhập thì cũng tương tự nhau vì thấy bên VCB cũng có khá nhiều loại tiền mà đến giờ mình vẫn chưa biết hết :). Nên xét theo mặt bằng chi nhánh sẽ chính xác hơn, vì trong mỗi ngân hàng này, các chi nhánh nhóm 1, 2, 3 thu nhập sẽ chênh lệch nhau khá nhiều. Một chi nhánh kinh doanh tốt, xếp loại cao trong một năm nào đó cũng thường có bão lũ trong năm. Hiện nay Vietcombank thay đổi cách trả lương nên lương lĩnh hàng tháng cũng không thua BIDV hay Vietin nữa.

- Về chế độ làm việc, quy trình thủ tục...: mình chưa làm Vietin nên không nhận xét. Riêng BIDV về văn bản chế độ, cách thức quản lý mình thấy rất ok. VCB có hơi kém về mặt công nghệ, lưu trữ tra cứu hồ sơ và quy trình (liên quan đến tín dụng) thì chắc còn phải hoàn thiện nhiều nhiều. Tuy nhiên, việc tác nghiệp ở VCB rất thuận tiện, nhanh chóng.

Chia sẻ của một banker trên ub.com.vn

Bạn ơi bạn cho mình hỏi chút thông tin về vị trí Quản lý rủi ro tại BIDV chi nhánh sở giao dịch 2 với nha. Tình hình nợ xấu, lương thưởng ra sao ạ? Mình đang làm tại Vietinbank nên khá phân vân ạ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên