Review Thi tuyển Vietcombank của bà mẹ 2 con, 6 lần trượt công chức

REVIEW THI TUYỂN VIETCOMBANK

Mình, một đứa gái 2 con đã 28 tuổi và 6 lần thi trượt công chức quyết định thử sức ở môi trường bank để năng động hơn, để có thu nhập tốt hơn, và sau khi được bạn động viên là tự thi đỗ thì quyết tâm ôn thi ngân hàng!

Sau khi vào nhóm này mình mới biết đến khái niệm big4, nhưng thôi ngân hàng nào cũng được, mh biết tin BIDV muộn ko kịp nộp hồ sơ, viettin thì 2 lần săn tin đều ko có chi nhánh tỉnh mình, vietcombank thì được nghe nói rất nhiều vì là niềm mơ ước của nhiều ng nên khá là ko tự tin, lại nghe đồn độ khó đề thi các kiểu... nhưng đã quyết rồi thì cứ có cơ hội là thi. Vào một đêm đẹp trời mình đang học kdol thì nhảy vào nhóm u&bank, thấy bảo vietcom tuyển dụng tập trung, thế là làm hồ sơ ngay trong đêm rồi gửi! Trước đó khoảng 5 tháng mh có làm hồ sơ gửi mail lienviệtpostbank và ko có hồi âm nên khoản hồ sơ cũng ko có được tự tin. Nhưng vietcombank rất hay, làm hồ sơ trực tuyến, với kinh nghiệm của 1 đứa chuyên mò mẫm trên mạng thì mh điền thông tin, rồi gửi hồ sơ, các bước đều rất thận trọng xem mình có phù hợp vị trí đó không. Rồi đoạn cuối gửi đi họ yêu cầu thư giới thiệu, mình mất 15 phút đọc các đoạn thư mẫu trên mạng xem cái nào hay nghe hợp với mình, rồi sửa lại cho thành văn của mh và gửi!

Sau đó bận việc cơ quan, quên béng mất thi cử rồi lại một ngày đẹp khác mình nhận được mail mời thi test... OMG mình chưa học cái gì mà chỉ còn 3 ngày, với 1 đứa tốt nghiệp kế toán doanh nghiệp ở 1 trường ĐH hạng C, chỉ học 2 kì về kế toán ngân hàng và 5 năm ra trường lại đi làm 1 công việc chả liên quan gì đến chuyên ngành thì đúng là như cá đuối giữa biển... MÌnh tìm hiểu, mua khóa học online của u&bank và ngồi nhà cày, ôi trời quá nhiều kiến thức cần xem trong khi chỉ còn 1 ngày 2 đêm. QĐ đầu tiên là phải gửi con, rồi tập trung học, thôi thì cố gắng hết sức để không phải hối hận vậy thôi! mình cày được khoảng 60% khóa học, tiếng anh chỉ xem lướt còn chủ yếu là nghiệp vụ. Kết quả là đi thi trúng tủ được kha khá, vòng test mình đạt nghiệp vụ 28 câu/50 câu. tiếng anh đạt 23/50 câu.... mình nghe nói phải quá bán mới đỗ nên cũng ko nghĩ được! Về cũng có hỏi bạn bè làm đó thì bọn nó bảo tính điểm là nghiệp vụ 70%, t.a 30% chắc đỗ... Hóng hớt trên u&bank lại thấy bảo 22/5 có tin phỏng vấn mà chờ dài lè cổ không thấy , nghĩ kiểu này chắc trượt rùi, thôi kệ...

Đùng cái ngày 6/6 lại nhận được mail báo 9/6 phỏng vấn, trong khi đang ôn agri lại quay sang xem các câu hỏi phỏng vấn các kiểu... Ôn 1 ngày, giải quyết được cơ bản các tình huống và khá là tự tin đi thi. Sáng nay 9/6 mình đến trước h hẹn khoảng 5 phút, đến cửa thấy được mời lên phòng nhân sự ngồi chờ theo thứ tự niêm yết vào. 1 bạn đầu bỏ thi, 1 bạn thứ 2 đang làm ctv ở đó, mình thứ 3. Một chị phòng nhân sự bảo cứ theo thứ tự vào không cần gọi, để giày ở ngoài và đi chân đất vào, thấy bạn ctv kia bảo trong đó có vạch đo chiều cao. Đến lượt, mình tự tin đi vào, cười thân thiện, rồi chào các anh chị , anh giám đốc tự giới thiệu hội đồng phỏng vấn gồm 5 người: 1 giám đốc, 1 phó giám đốc, 1 trưởng bộ phận giao dịch khách hàng, 1 trưởng phòng nhân sự, 1 trưởng phòng gì đó, và mời mh tự giới thiệu bản thân. Mình bắt đầu bài tập duyệt... các kiểu, rồi anh giám đốc hỏi qua về gia đình, cuộc sống, dự định nếu làm về muộn sẽ thế nào, mình cảm giác như cuộc nói chuyện giữa 2 người, rồi đùng cái bảo về thôi ấy! Hic hơi hụt hẫng vì mh có chuẩn bị vài câu để hỏi mà bị mời về nên ko dám hỏi thêm! Mình nghĩ chắc không đủ chiều cao nên bị loại mà họ chỉ hỏi sơ thôi, được mỗi cái thực hiện đúng tiêu chí thường xuyên cười

Vậy nên mình nghĩ các bạn ạ, không gì là không thể, dù bạn mới ra trường, dù bạn không làm bank nhưng thích bank thì hãy cứ thử sức vì dù sao đó cũng là cơ hội, không được cái này sẽ được cái kia, có nhiều trải nghiệm cũng giúp cho cuộc sống của bạn tốt hơn! Chứ đừng cứ nghĩ vì chỉ nghĩ không hành động sẽ không giúp chúng ta có được cái mình muốn!

Hic viết dài quá rồi, mình ôn thi Agri tiếp đây, biết đâu đó mình lại may mắn hơn ở 1 ngân hàng khác... Cảm ơn các bạn đã đọc, đọc rồi thì động viên mình cái để tiếp tục, ngày kia thi Agri rồi
;)

Nguồn: Nguyễn Thanh Loan - Group U&Bank

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8