Review Review Phỏng vấn VietinBank - vị trí SME ngày 23/04/2018 (P2)

acidamin

Admin
Review phỏng vấn Vietin 23/4/2018
(Review cực kì chi tiết, chị tin là bài Review này sẽ giúp ích cho mọi người rất nhiều, các bạn đọc kĩ nhé)

Hôm nay, mình vừa đi phỏng vấn về, nên mình vừa xin chia sẻ kinh nghiệm vừa review cuộc phỏng vấn cho các bạn biết. Kinh nghiệm của mình dựa trên thực tế của mình trải qua, của bạn bè mình và người anh làm trưởng bộ phận hành chính nhân sự ngân hàng.
Giới thiệu tí về bản thân, mình học chuyên ngành TCDN của 1 trường dân lập, vừa ra trường gần 2 năm rưỡi, khi ra trường thì cơ duyên đầu quân cho 1 cty bảo hiểm phi nhân thọ làm hơi trái ngành. Mình cưới vợ sớm, vợ mình may mắn vào được Vietin bank, nên mình biết rõ môi trường làm việc, cũng như phúc lợi như thế nào?? Và trong công việc tiếp xúc thừờng xuyên với giới ngân hàng nên mình muốn trở thành 1 Banker. Đó là lý do khi mình muốn vào ngân hàng và mình chọn Vietinbank.
➡️ Kinh nghiệm khi nộp CV, Vietinbank rất nghiêm trong việc nộp CV, 1 tài khoản chỉ được nộp 1 vị trí nên các bạn lựa chọn cho kỹ vị trí mình nắm rõ về nó và muốn làm, cũng không có nhiều sự lựa chọn quanh đi quanh lại thì chỉ có QHKH cá nhân và doanh nghiệp SME, với những bạn chưa có kinh nghiệm hay sv mới ra trường thì nên nộp vào Cá Nhân nhé (nguyên nhân mình sẽ giải thích sau) mình chưa có KN nhưng mình lại chọn SME. CV thì ngân hàng có mẫu cứ điền theo form, viết ngắn gọn xúc tích, đừng nên viết chém gió dài dòng luyên thuyên, viết sao mà khi pv ngta hỏi về vấn đề trong CV bạn diễn tả câu văn thành ý mạch cho nhà tuyển dụng.
➡️ Mình nhận được mail vào trưa ngày thứ 5 hẹn sáng thứ 2 phỏng vấn, công việc thì lu bu chẳng thèm mail trả lời.. Chiều thứ 6 có 1 bạn nữ nhân sự điện thoại vs giọng nói rất ngọt hỏi là có nhận được mail không, và dặn dò rất kỹ về thời gian cũng như những giấy tờ mang theo. Cực kỳ ấn tượng về việc này vì nó tạo động lực rất lớn cho ứng viên, cảm thấy được quan tâm và tự tin.
➡️ Lúc đầu mình nghĩ nộp phỏng vấn cho vui được không được do duyên số thôi, nhưng khi nhận được hồi âm vậy mình lao vào chuẩn bị kỹ cho buổi phỏng vấn này. Kinh nghiệm nên tham gia những diễn đàn về ngành tài chính ngân hàng để nắm thông tin, lên youtube xem kinh nghiệm phỏng vấn có những clip rất hay chỉ ra những lỗi mà khi phỏng vấn dễ mắc phải bạn sẽ thấy rõ thực tế luôn, google không tính phí đừng bỏ lỡ.
➡️ Riêng mình thì tập đứng trước gương tập nói, bạn suy nghĩ câu hỏi khả năng được hỏi cao ví dụ như giới thiệu bản thân, điểm mạnh, điểm yếu, mục tiêu công việc, biết gì về vị trí ứng tuyển... Bạn soạn sẵn câu trả lời và tập nói nhuần nhuyễn trước gương bạn sẽ thấy được bạn như thế nào, thần thái, ánh mắt, hành động... để mà điều tiết cho phù hợp, nghe có vẻ điên nhưng nó hiệu quả lắm
Sáng vào phỏng vấn được 1 anh phỏng vấn chính và 2 nữ phụ, do chuẩn bị kỹ nên khá tự tin:
Câu đầu tiên như thường lệ giới thiệu bản thân: Mình chuẩn bị khá kỹ lưỡng cho câu này, vì quan điểm của mình câu này là câu trả lời mở đầu để bạn dẫn dắt người hỏi vào hướng có lợi cho mình: Giới thiệu tên A, tốt nghiệp ngành gì năm nào?(Nếu trường bạn danh tiếng thì cần thể hiện ko thì thôi ko cần, có thể họ sẽ muốn bạn nói về trường của bạn) công việc hiện tại?Đến đây làm gì?Vì mình đã đi làm nên câu này mình dẫn dắt họ vào công việc của mình để làm cho họ muốn nghe mình kể về quá trình công việc mình làm gì, có kinh nghiệm gì?Nếu bạn là SV chưa ra trường thì bạn nên kể về thời gian quá trình học tập của bạn có gì đặc sắc nổi bật...Kể cả nguời có kinh nghiệm hay không nhà phỏng vấn họ chỉ quan tâm bạn có kinh nghiệm làm sale không hay tố chất bán hàng không. Bạn làm sao chuyển tải được thông điệp này đến người phỏng vấn là thành công. Đừng trả lời luyên thuyên mất thời gian không giá trị
Em ứng tuyển vào vị trí này em đã chuẩn bị gì cho công việc này? Bạn chuẩn bị gì thì trả lời nhưng nếu bạn nói bạn chuẩn bị về kiến thức thì yên tâm nhà phỏng vấn sẽ xoáy vào vấn đề này để hỏi bạn về kiến thức và nghiệp vụ hen??bạn nào pv vào vị trí SME thì chuẩn bị kỹ các kiến thức về chỉ số tài chính doanh nghiệp, phân tích báo cáo tài chính...Nên bên trên mình khuyên các bạn chưa có kinh nghiệm hoặc trái ngành thì nên nộp vị trí bán lẻ cá nhân vì họ chỉ muốn biết bạn có khả năng làm sale không?bạn kiếm khách hàng như thế nào??bạn có khả năng huy động bao nhiêu?...Mình bị hỏi kiến thức, mình không trả lời được câu này, mình trả lời do làm trái ngành lâu và không có thời gian ôn lại do chỉ có 3 ngày chuẩn bị và vị trí mình dự tuyển yêu cầu không kinh nghiệm nên hỏi vậy khó cho em , mình trả lời thêm nếu có thời gian khoảng 2 tuần (thời gian pv vòng 2
:v) ôn lại thì sẽ nắm được. Ok qua
Hỏi bạn có khả năng gì?hay điểm mạnh,điểm yếu? Đừng trả lời chung chung??có gì nói đó đừng ngại??Đặc biệt khả năng hay điểm mạnh trả lời nhấn mạnh những gì có thể thể hiện ngay tại chỗ, ví như mình có 1 cô bạn hiện làm kiểm soát tại VCB khi phỏng vấn cô ấy trả lời có thể ca cổ được và hoạt động văn nghệ, thế là hội động tuyển dụng cho cô ấy thể hiện ngay tại chỗ khá là ấn tượng luôn đấy. Riêng mình trả lời là đừợc đào tạo đúng chuyên ngành cho vị trí ứng tuyển, chơi thể thao tốt, và điểm yếu ca hát kém
:)) toàn những kỹ năng để bạn đi bán hàng chứ không phải cho vui không đâu, và Vietinbank rất mạnh trong những hoạt động văn nghệ thể thao nhé các bạn.
Tiếp theo là các câu hỏi về gia đình, cuộc sống, quan điểm của bạn...Những câu hỏi riêng tư cũng chẳng có gì ghê gớm đâu??những câu này thể hiện quan điểm và tư duy của bạn
Kết thúc trong vui vẻ
Kết luận lại thế này:
Phỏng vấn không có gì ghê gớm cả, mấy anh chị khá nhiệt tình thoải mái, hỏi mở, không đánh đố không hỏi mẹo, có hỏi tình huống cho 1 số người làm cá nhân, quan trọng cứ tự tin.
- Cá nhân: Bạn cần thể hiện bạn có khả năng sale, tư duy sáng tạo và năng động
- SME: Nắm vững kiến thức tài chính doanh nghiệp, phân tích báo cáo tài chính, thẩm định dự án, quản trị rủi ro...chua lét chứ không đơn giản
Cần chuẩn bị gì:
➡️ Những thông tin cơ bản về Vietinbank
➡️ Giới thiệu về bản thân cho hay vào
➡️ Trao dồi Tin tức kinh tế xã hội hiện nay
➡️ Trang phục: Chỗ này mình cần nói thêm, về trang phục các bạn sv đừng lập khuôn là đi pv phải mặc áo trắng, có bạn đi mặc áo trắng mà trời ơi nó ngả vàng hoặc thành màu cháo lòng luôn. Là Nam đã xác định đi tìm việc nên đầu tư chuẩn bị 1 bộ đồ công sở chỉn chu và lịch sự, bộ đồ chỉ giành cho đi pv, có thể chọn màu xanh biển nhạt, sọc caro nhỏ...Nói chung áo màu đừng quá loè loẹt hay quá nổi, đầu tóc và giày cũng nên quan tâm. Nữ bạn đừng quá gò ép mình vào bộ rip bó chặt sát người thay vào đó là một bộ đầm công sở và make up nhẹ sẽ khiến bạn thoải mái và xinh hơn.
➡️ Thần thái phải tự tin ngồi thẳng lưng, hai tay đan nhau đặt trên bàn, nhìn thẳng mắt đối phương, trả lời mạch lạc không ấp úng. Dùng tay thể hiện nhưng đừng khua lung tung
➡️ Nước để khắp trên bàn cứ lấy uống để bình tĩnh
➡️ Bạn phải quyết tâm 100%, thể hiện được sự khao khát, đừợc cống hiến hết mình cho vị trí ứng tuyển chứ không phải nộp nhiều nơi không được chỗ này thì pv chỗ khác.
Đôi lời thể hiện quan điểm cá nhân, hy vọng giúp ích được gì cho các bạn đang chuẩn bị phỏng vấn, thành công hay không còn do duyên số và may mắn nữa.
Chúc các bạn hoàn thành tốt buổi pv của mình
Chia sẻ của bạn MT gửi về UB Academy
^_^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất