Review Phỏng vấn VietinBank tháng 9/2019

acidamin

Admin
22968

Vietinbank đang có đợt tuyển dụng nên em xin chia sẽ tý kinh nghiệp phỏng vấn vào vị trí Cán bộ QHKH bán lẻ của Vietinbank cho các bạn có ý định vào big 4.
Theo m.n biết thì Vietinbank thuộc nhóm 4 ngân hàng lớn, các bạn sẽ được trãi qua 02 vòng phỏng vấn. 01 tại chi nhánh và 01 tại Hội sở. Vietinbank chấp nhận sinh viên mới tốt nghiệp đang đợi cấp bằng nhưng phải viết cam kết bổ sung bằng sau 2 tháng kể từ ngày ký hợp đồng thử việc nếu được tuyển dụng.

Chi tiết phỏng vấn như sau:

Vòng 1:
Hội đồng phỏng vấn gồm 5 người, chủ yếu hỏi về quá trình học tập, bản thân và gia đình, kinh nghiệm nếu có và công việc ở vị trí ứng tuyển. Một số câu hỏi như?

Em giới thiệu về bản thân? Gia đình?

Gợi ý: Trước tiên bạn nên chào hội đồng tuyển dụng (cảm ơn vì đã thu xếp thời gian để trao đổi trực tiếp với em, sau đây em xin giới thiệu về bản thân mình). Bạn nên tạo ấn tượng bằng cách nêu tên bạn 02 lần (ví dụ như: em tên là.... tên đầy đủ là....) sau đó đến quá trình học tập và công việc. Trong quá trình học tập bạn làm Cán sự lớp hay gì đó thì cũng nên trình bày để họ hiểu hơn về mình. Không nên trình bày điểm mạnh - yếu ở đây. Sau khi trình bày xong thì nên có một câu kết.
Em biết gì về vị trí này? Công việc cụ thể là như nào? - tất cả đều có trong miêu tả công việc của Vietinbank nên tìm hiểu kỷ nhé!

Em có biết là ở vị trí công việc này em phải thực hiện KPIs, vậy theo em KPIs của cán bộ bán hàng Vietinbank là những gì không? - các bạn cứ liệt kê ra hết những chỉ tiêu kinh doanh của một banker tín dụng nhé? Sẽ bonus thêm các câu kiểu, em làm gì để đạt được KPIs được giao, đâu là chỉ tiêu khó nhất với em? - câu này thì tuỳ mn nha. Nhưng nói chung chỉ tiêu nào khó cũng được quan trọng là bạn phải giải thích cho nó hợp lý và thuyết phục.

Ngoài ra còn có những câu hỏi về sở thích cá nhân, điểm mạnh điểm yếu - các bạn cứ trình bày thật về bản thân mình đừng cố nói dối sẽ bị bắt bày nhanh thôi.
P/s: quan điểm mình khi đi phỏng vấn là cứ thật lòng là tốt nhưng 98% thôi, chừa 2% còn là làm đường lui nha. Tâm lý đi phỏng vấn các bạn cứ bình tĩnh, không cần lo sợ gì hết. Vì lo sợ không giúp được các bạn! Nên cứ thoải mái và xác định là chỉ có 02 kết quả, một đậu hay rớt nên không gì phải lo? Nhà tuyển dụng họ rất là lịch sự và họ sẽ không tạo áp lực cho bạn đâu.

Kết quả phỏng vấn sẽ có sau 15 ngày qua email. Nếu bạn đậu hoặc rớt đều nhận được email của bộ phận nhân sự. Nếu đậu các chi nhánh phía Nam thì hẹn nhau tại TP. Hồ Chí Minh phỏng vấn tiếp vòng 02 nhé!

Vòng 2
Lúc này các chi nhánh khác sẽ tập trung lại nhưng bạn đừng lo sẽ phỏng vấn riêng từng chi nhánh. Các bạn sẽ được gọi vào một hội trường gồm nhiều bàn phỏng vấn cho từng chi nhánh khác nhau. Lúc này hội đồng tuyển dụng chỉ có 4 người thôi. Và những câu hỏi như này:

Cũng sẽ kêu bạn giới thiệu về bản thân và hỏi tương tự như ở chi nhánh thôi nhưng khác ở chổ lúc này bạn sẽ được kêu so sánh về lợi thế cạnh tranh của vietinbank tại chi nhánh ứng tuyển so với các ngân hàng khác trên cùng địa bàn.

Tiếp đến sẽ kêu bạn nêu những nhận định cơ bản về nền kinh tế địa phương nơi chi nhánh bạn ứng tuyển đâu là điểm mạnh của vùng kinh tế này. (Nói chung bạn nên áp dụng những kiến thức về kinh tế vi mô và vĩ mô để nói và cả địa lý nữa, có thể bạn không cần nói chính xác 100% đâu vì chẳng có cơ sở lý luận nào để bạn nói nhưng ở đây họ muốn biết khả năng phân tích của bạn nên trước khi phỏng vấn bạn nên tìm hiểu một tý về kinh tế địa phương chứ đừng vô đó mà chém gió nha). Tỷ lệ chọi ở vòng này thường là 60 hoặc 70%.

Bên cạnh đó họ cũng không hỏi bạn quá nhiều về bằng cấp ngoại ngữ bạn đạt được đâu, họ chỉ cần khả năng thực tế của bạn? Họ sẽ cho bạn một tờ giấy là một đoạn ngoại ngữ bạn chỉ cần dịch sang tiếng việt thôi (cái này ủng tuỳ bạn không phải ai cũng bị hỏi - mình cũng không chắc lắm).

Có thêm một câu hỏi tình huống cần bạn xử lý như? Nếu KH đang sử dụng dịch vụ bên Vietinbank nhưng lại chuyển sang một ngân hàng khác thì em sẽ làm sao? - Gợi ý là: mọi việc đều bắt nguồn từ một nguyên nhân. Các bạn tự suy nghĩ nhé!

Hoặc có thể là, khi khách hàng bất ổn tài chính và không có thiện chí hoàn trả nợ cho Vietinbank thì em sẽ xử lý như nào? - tham khảo thêm các bày viết khác của UB nha?
Mỗi vòng phỏng vấn hôm đó là mình trao đổi khoản 20 - 30 phút.
Kết quả phỏng vấn vòng 2 sẽ có sau 3 tuần qua email như vòng 1. Nếu đậu bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể để nhận việc.
Và đây là những gì khi bạn vào nhận việc!
Cần chuẩn bị hồ sơ theo quy định của Vietinbank, và bạn sẽ được ký hợp đồng thử việc 02 tháng và sẽ được giao chỉ tiêu (Chỉ tiêu thì tuỳ thuộc vào từng chi nhánh). Mình chỉ chia sẽ tới đây thôi còn cảm nhận như nào thì bạn vào làm việc bạn sẽ hiểu.

Chúc các bạn có hy vọng vào big 4 thành công nha. Cần cứ ib mình sẽ nói chi tiết hơn cho. Hyhy

Nguồn: Group U&Bank

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife