Review phỏng vấn VCB ngày 09/06/2019

23527

Review phỏng vấn VCB ngày 09/06/2019

* Về trang phục:

Ngày hôm đó đến phỏng vấn vì mình là con trai nên ăn mặc cứ quần âu áo trắng giày tây, người ngợm cũng không đến nỗi nào nên mặc vào cũng hòm hòm phết :< nam như mình còn đeo cà vạt, nhìn hơi ngu nhưng thấy nếu có đỗ sau đi làm cx phải đeo nên mình nghĩ đeo thêm chiếc cà vạt thì cx tạo được phần nào sự sẵn sàng, mình chọn cà vạt 3 phân và màu xanh dương nhạt, hôm ý tính mua màu xanh nhạt cho giống đồng phục vcb nhưng nghĩ nào lại thôi :<
Còn con gái mình thấy đa phần là mặc váy, áo sơ mi trắng, váy thì t thấy hình như mọi người đều mặc ngắn hơn đầu gối một chút nhưng ko phải ngắn như TGDĐ :< và đi giày cao gót, t thấy đa phần là giày 5 7 phân nên nhìn ai cx cao lắm :<

Phần trang phục của các bạn thì nên mặc quần áo công sở vì chút nữa mình sẽ nói vô phòng thi điều đó quan trọng ra sao :<

* Về giờ giấc

Vì nhà mình cách khá xa nên hôm đó mình phải đi từ nhà từ sớm. Tuy nhiên các bạn nên đến trước khoảng 30 40 phút trước giờ phỏng vấn. Mình đến trước 45 phút ngồi uống nước thì chú bảo vệ kêu lên phỏng vấn đi giám đốc đến rồi :< Phỏng vấn tất nhiên sẽ có thứ tự nhưng nên đến trước giờ, 8h là bắt đầu phỏng vấn thì khoảng 7r có 2 người phòng nhân sự ra check kiểm tra thí sinh xem được bn, rồi 8h là họ cứ từ người đến sớm rồi phỏng vấn trước vì chi nhánh mình có hơn chục người ko nhiều lắm :< Đơn cử là mình tên xếp gần cuối mà tđn phỏng vấn chắc tầm t6 t7 :<

Cố gắng căn đo thời gian đi lại, nếu bạn là nữ thì mình nghĩ mang đồ đến đó sửa sang cx được nếu sợ đi đường ko tiện :<

*Ngồi chờ PV

Phần này mình nghĩ khá thú vị, hôm đó mình pv qhkh thế nào mà nhiều nữ thế, nhìn bạn nào mặt cũng căng thẳng nên mình ko dám nói chuyện với ai L trên bàn có bánh kẹo với mấy tờ báo về vcb, các bạn nên đọc lướt qua mấy tờ ý có khi giúp ích gì cho bản thân trong lúc phỏng vấn keke. Còn bánh kẹo t nghĩ họ để đấy cho thí sinh ăn chắc sợ tụt đường huyết vì căng thẳng haha, đùa thôi chứ có bánh kẹo nước uống cứ lấy mà ăn chứ, mọi người đi phỏng vấn mỗi mình ngồi bóc ăn một mình, mời ai cx ko ăn hic :’( Cứ thoải mái lên vì càng thoải mái cơ hội thể hiện càng tốt hehe, mình cx hơi căng thẳng nhưng ngồi ăn vài cái bánh là hết ý mà hê hê :<

Rồi khi có ai PV xong thì ra hỏi được nếu nhìn mặt họ ko có căng thẳng vì PV xong kiểu gì cx 2 trạng thái nhưng t thấy đa phần là mặt đỏ bừng vì căng thẳng :< để họ ổn định một chút rồi hỏi chứ đừng lao vào hỏi ngay L phỏng vấn được thì ko sao chứ ko tốt thì … hehe :<

* Phỏng vấn

Haha phần này mới nhiều thú vị :<

- Trước khi phỏng vấn thì họ sẽ gọi tên và ngồi chờ trước cửa phòng phỏng vấn, sẽ có 1 người gọi tên ở ngoài, 1 người ở trong, người ở trong lúc nào kêu tên hãng vào nhé, chứ ko phải cứ người trước xong là chui vô ngay đâu L

- Về hội đồng có 5 người chấm và 1 người hỗ trợ pv TA

5 người phỏng vấn mình hôm đấy có: 1 Giám đốc, 2 trưởng phòng qhkh cá nhân và bán lẻ, 1 PGĐ phụ trách tín dụng và trưởng phòng nhân sự

Còn 1 chị nữ là phỏng vấn TA

- Sau phần gọi tên là bước vào cánh cửa, vào phát mình phát lạnh luôn ko biết vì điều hòa lạnh hay vì sắc thái mặt mũi các vị phỏng vấn :<

Điều bất ngờ đầu tiên với mình là mình ko nhìn thấy 1 chiếc ghế nào @@ mình còn tưởng mình ngỗi bàn với HĐPV để họ hỏi chứ, ai ngờ họ kêu mời em đứng đây :< và lúc đó mình nhận ra ui đứng phỏng vấn, ngồi còn run giờ đứng chắc ngã :)) đây là phần mình nói về trang phục, t nghĩ mục đích họ cho đứng là 1 là nhìn tổng quan ứng viên trong trang phục sẽ ra sao, phong cách hình thể khi đứng nói chuyện giao dịch với khách hàng, rồi run, sợ hãi ra sao, và chắc là tạo thêm tâm lý vì ko có điểm tựa cả về tâm lý lẫn vật chất :< mình nghĩ thế haha :<

Vì ko có ghế nên ko cần xin phép ngồi, và bạn chú ý khoảng thời gian vừa bước vào phòng hãy tận dụng ngay cười một cái nhìn ông giám đốc ngồi giữa đầu tiên rồi nói lý do hôm nay e đến đây phỏng vấn ở vị trí gì rồi bản thân có cb một bộ cv nên mình xin phép đưa cho hội đồng hehe, mình nghĩ các bạn ko nên để khoảng thời gian này trống. Sau khi nói phần đó xong thì cười một cái rồi chờ câu hỏi thôi :<

- Về câu hỏi

Người đầu tiên hỏi mình là a giám đốc, a ý hỏi rất nhiều và dồn dập :<

Câu đầu tiên a ý hỏi mình đến đây làm vị trí gì : mình cảm ơn a đấy trả lời là cán bộ KH, easy

Tưởng đâu a ý hỏi tiếp ai ngờ a ý kêu trong HĐ ai muốn đặt câu hỏi ko, rồi thì chị gái TA nói chị hỏi e một vài câu tiếng Anh nhé :’< mình là nói thẳng ngoại ngữ ngu đcđ, nghĩ rằng thôi chết rồi, nhưng hú họa may mình ko biết các người sao chứ mình thì chị thấy mình cười cười nên hỏi dễ lắm. Chị hỏi mình 4 câu TA thì mình trl được 3 :<

Câu đầu hỏi về mình sống ở đâu ?

Câu thứ hai là hỏi đi từ nhà đến đây mất bn thời gian ?

Câu thứ ba chị hỏi chuyên ngành của mình là gì và ba mẹ mình làm gì ?

Câu cuối cùng là về nghiệp vụ bao thanh toán với chiết khấu ? câu này chị nói dài quá nên mình xđ có trl cx chẳng ngon nghẻ, mình ra vẻ nghĩ khoảng 1 2s rồi nói I’m so sorry, i dont remeber :< haha thế là chị kêu xong :<

Rồi người hỏi tiếp theo là a PGĐ phụ trách tín dụng

Câu đầu tiên a hỏi là theo em điều gì là quan trọng nhất trong thẩm định khách hàng cá nhân ? Mình trả lời là uy tín và đạo đức của kh vì cái đó cần thời gian và sự tích lũy mới có thể làm tốt được, và điều đó cx ảnh hưởng vấn đề sử dụng khoản vay hay việc trả nợ :<

Câu thứ hai a hỏi là sang một môi trường mới này thì em làm sao có thể thẩm định sự uy tín đó ? Mình kêu là thứ nhất trước mắt e sẽ hỏi a chị đồng nghiệp trong cơ quan, sau đó mình sẽ tự tạo dựng mối quan hệ của mình, và cx xác định phải cố gắng rất nhiều lần so với mọi người.

A ý hỏi mình thêm 1 câu là theo em thế điều gì là quan trọng thứ 2 ? Mình kêu theo ý kiến của e là tài sản đảm bảo rồi mình nói cái ý là nguồn để tránh rủi ro :< thực ra mình nghĩ ra mỗi 2 cái tiêu chí là đạo đức là tài sản đảm bảo, hehe, nhưng thôi kệ a ý hỏi ý kiến của mình mà :<

Rồi a giám đốc hỏi mình thêm một vài câu :

Giữ chức vụ gì trong quá trình học tập ? mình trl khá tự tin vì mình cx làm giữ khá nhiều chức vụ

Hỏi năng khiếu ? có người mình thấy hát, còn mình kêu năng khiếu của e làm có thể làm MC và rồi a kêu mình làm thử thì mình làm thôi hehe nhưng vì run nên mình nói hơi cứng :<

Đó pv chỉ có thể kết thúc thì họ nói xong rồi mình cx cảm ơn lại HĐ thôi :<

Mình phỏng vấn tương đối nhanh vì mình trl các câu hỏi nhanh và tự tin vì mình vào cứ hớn hở nên họ cũng thoải mái lắm, run quá thì mình nhìn bà chị rồi cười thôi haha :< đùa ý nhưng cứ tự tin mình nghĩ là sẽ ổn.

Khi đứng các bạn nhớ đứng thẳng và để tay phía trước nhé, lúc trl tay đừng vung vẩy. Sẽ có điểm phần ý. Bạn nữ nào giày cao gót rồi mặc váy thì nhớ đứng thẳng lên nhớ haha, đừng run quá là lộ chân run ý haha

Mấy cái ngoại hình và hình vi mình xem clip của a Phong xong note lại rồi nhớ thôi hehe. Mình là sinh viên còn chưa có bằng tốt nghiệp nên họ hỏi cx không quá khắt khe quan trọng là thái độ mình đi phỏng vấn, niềm nở là số 1, đừng mặt căng ra nhé L mất điểm đấy.

Chúc các bạn phỏng vấn thành công, sau VCB mình còn phỏng vấn BIDV nữa nhưng mình nghĩ khung phỏng vấn rồi các câu hỏi có trl được hay ko cx ko quá quan trọng bằng mức độ cầu thị và thái độ của bạn hehe. Chúc các bạn may mắn và cảm ơn UB, đặc biệt là a Phong trong quá trình học tập <3

Nguồn: Minh Tú - Group U&Bank

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe