Quyết định tỷ lệ cho vay so với giá trị tài sản bảo đảm

Vậy sổ tiết kiệm đó phải mở tại cùng một ngân hàng mà mình muốn vay vốn đúng không ạ?
Trường hợp mình muốn cầm cố sổ tk mở tại NH A để vay tại NH B thì có được vay 100% giá trị sổ TK không ạ?

Muốn vay 100% giá trị TSBĐ thì tất cả các NH đều chỉ có thể cho vay cầm cố STK VNĐ thôi bạn ạ. STK của NH khác cũng có thể vay đc 100%, chỉ khác là khác NH thì NH cho vay sẽ fai cầm sổ đến NH mở STK xác nhận STK đó là thật.
Tổng quát, khi bạn mang STK đến NH vay thì nhân viên sẽ hỏi bạn muốn vay bao lâu, để tính xem STK đó có đủ đảm bảo ko. Thường thì nếu bạn vay với khoảng thời gian ngắn thôi (khoảng 10-15 ngày hay 1 tháng) thì hoàn toàn có thể vay dc 100% giá trị STK, nhất là với STK trả lãi sau. Còn nếu bạn vay 3-4 tháng thì có thể ko dc đâu, vì LS vay thường cao hơn LS trên STK khoảng 3-4% tùy NH.

nếu vay được 100% thì chẳng ngân hàng nào lại cho vay cả! nếu bạn lặn thì mất công mất sức..ngân hàng đâu làm việc gì mà không có lợi cho nh đâu.

Mình nghĩ là không cho vay tỷ lệ 100% đâu. Ở ngân hàng mình cho vay STK cũng chỉ 95% thôi

Bất kỳ Ngân hàng nào cũng khống chế mức vay tối đa để luôn đảm bảo Gốc + Lãi đảm bảo cho khoản rvay khi đến hạn thanh toán. Đây là biện pháp Quản lý rủi ro của các Ngân hàng và phải tuyệt đối tuân thủ nhằm ngăn chặn tối đa tình trạng mất vốn do cho vay quá giá trị TSĐB. Tóm lại, kinh doanh Ngân hàng cũng giống như cuộc sống vậy; bạn không bao giò cho ai vay tiền nếu giá trị TSĐB không bù đắp gốc và lãi cho khoản vay. PRO nào cho ý kiến tiếp nhé.

nếu vay được 100% thì chẳng ngân hàng nào lại cho vay cả! nếu bạn lặn thì mất công mất sức..ngân hàng đâu làm việc gì mà không có lợi cho nh đâu.
Đúng rồi bạn nói câu này hòan toan chín sát. ko ai lam không cho ai đâu ngân hàng họ se cho vay lai theo tỷ lệ như sau: vd ban gửi tiết kiệm 30 ngày, đến ngày 15 bạn muốn su dung vốn toi da thi họ sẽ cho bạn vay so tiền đươc tính như sau: vd sổ gia tri 10tr thì Công thức tính:
+ (10tr x số ngày vay thực tế x lãi suất vay "tháng, năm")/30 or 360" tuy tháng hay năm"= (số cần tìm)
+ 10tr-(số cần tìm)= số itền bạn vay tối đa.
Trân trọng./.

Nếu bạn vay cùng chi nhánh mở Tk tiền gửi thì bạn được vay tối đa số tiền gốc + số lãi còn được hưởng - số tiền lãi và phí phải trả trong thời hạn vay

Thực tế kể cả cho vay cầm cố STK thì cũng không được 100% giá trị TSĐB vì phải tính cả lãi dự thu và phí khác nữa nên chỉ ~100% thôi :). Còn nếu trình cho vay 100% cũng được, nhưng cấp phê duyệt cao hơn :D

Tỷ lệ cho vay tuỳ thuộc vào chính sách bảo đảm tín dụng hay còn gọi là "khẩu vị rủi ro" của từng NH.
-Hiện nay phổ biến nhất như các bạn ở trên đã nói là cho vay cầm cố STK hoặc tài khoản tiền gửi do chính NH đó phát hành với tỷ lệ là 100%. Với STK do NH khác phát hành thì tầm 90% thui.
- Tiếp theo là quyền sử dụng đất (chỉ đất thui nha) là tối đa 100% nếu định giá theo giá công bố của UBND tỉnh, tp, còn nhà hoặc tài sản khác gắn liền với đất thì tầm 60%.
- Đối với các tài sản khác như máy móc thiết bị và phương tiện giao thông thì tỷ lệ cho vay tầm 70% tuỳ thuộc vào mới hay cũ.

Tỷ lệ mình nêu trên là mức tối đa có thể áp dụng chứ không phải cố định. Việc áp dụng tỷ lệ cho vay là bao nhiêu còn tuỳ thuộc vào tình hình tài chính và PA vay vốn của khách hàng. Khách tốt có thể vay maximum hoặc tín chấp, khách bình thường hoặc yếu thì như các bạn trên đã nói, có thể giảm tỷ lệ ví dụ 90-95% đối với STK để phòng trường hợp chênh lệch lãi vay và lãi gửi khi tất toán khoản vay và STK.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên