Phân tích chỉ số tài chính của ngân hàng

Vậy mọi người cho mình hỏi về chỉ số Chênh lệch lãi suất bình quân đấy CT = (thu từ lãi/tổng TS sinh lời) - (tổng chi phí trả lãi/tổng nguồn vốn phải trả lãi)
nguồn vốn phải trả lãi là mình tính bao gồm những gì vậy?

Theo mình thì =Các khoản nợ Chính phủ và NHNN + Tiền gửi và vay các TCTD khác + Tiền gửi khách hàng + Phát hành giấy tờ có giá + vốn nhận ủy thác đầu tư TCTD chịu rủi ro

hôm nào mình cũng phải thực hành đánh giá cái này đã :) Em cảm ơn anh truongcong!

Bài này giống y như bài trên VNecon.vn. Bài viết khá hay và bổ ích mà đọc đi đọc lại vẫn chẳng nhớ hiểu được là bao.

Bạn ơi cho mình hỏi, dựa vào báo cáo tài chính thì khi nào nên xây dựng chiến lược phát triển cho NH là kỳ hạn ngắn, hay dài hay barbell (tức là tập trung vào đầu tư vào chứng khoán ngắn hạn, dài hạn hay hỗn hợp?)

- Thu nhập ngoài lãi cận biên %(NNIM_Net non - interest margin) = (thu ngoài lãi - chi ngoài lãi)/Tổng TS có sinh lời bình quân.
Thu nhập ngoài lãi (phần tử số) bao gồm thu nhập từ dịch vụ và thu nhập từ đầu tư, kinh doanh trong bảng CĐKT của NH.
Anh có thể nói rõ hơn là các mục nào trong bảng CĐKT k ạ ?

"Thu nhập ngoài lãi (phần tử số) bao gồm thu nhập từ dịch vụ và thu nhập từ đầu tư, kinh doanh trong bảng CĐKT của NH."
Mình nghĩ là lấy từ báo cáo KQKD chứ nhỉ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back