Nội dung (điều khoản) trong L/C

nanaxinhtuoi

Thành viên
Mình hiện đang làm việc cho một công ty xuất khẩu. Ở vị trí của người xuất khẩu nên mình phải nắm rõ các điều khoản trong L/C để chuẩn bị bộ chứng từ xuất khẩu cho hợp lý. Tuy nhiên mình có một số thắc mắc, mong được mọi người giải đáp:
1. Tại sao số thứ tự các điều khoản trong nội dung L/C lại ko theo quy luật cố đinh?
Ví dụ: Điều 31 được ghi trước rồi ngay sau đó là điều 20, rồi tiếp theo lại điều 42 chẳng hạn.
2. Có tài liệu nào đề cập đầy đủ các điều khoản trong L/C hay không?
Vì L/C thực tế chỉ đề cập đến những điều khoản mà người mở L/C yêu cầu chứ không ghi đầy đủ các điều khoản. Mình muốn tìm hiểu thêm về những điều khoản khác thì nên tìm ở đâu (search trên mạng hoàn toàn không thấy)?

Trong quyển thanh toán quốc tế của thầy Nguyễn Văn Tiến có viết rất đầy đủ cả 1 chương về L/C đó bạn, tớ nhớ là cái thứ tự điều khoản thì không theo 1,2,3 ... là vì theo trình tự logic của một bức điện chuẩn SWIFT ví dụ: nội dung một bức điện sẽ từ: bức điện số (trường 20) , chiếu theo luật UCP lastest version (trường 40), ngày phát hành ( trường 31), .... applicant (trường 50) .... vì vậy số thứ tự của trường không nhất thiết chỉ ra thứ tự trình bày trong bức điện, cái này thường có mẫu đi kèm hẳn hoi nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên