Những sai lầm và điều nên làm để tìm kiếm khách hàng

Topic chủ đề rất hay mà lại bị làm loãng mất tiêu. ;)

Trên quan điểm thì em ủng hộ ý kiến của anh @kenfntnkg , đạo đức có nhiều phạm trù, nhưng thời buổi cạnh tranh như hiện nay thì chỉ cần làm điều không trái với pháp luật là được. Quy luật "Kẻ mạnh tất thắng" luôn đúng. Mặc dù chỉ là sinh viên mới ra trường nhưng bản thân cũng đã từng làm sale (cụ thể là làm marketing cho một trung tâm Anh ngữ để kiếm học viên) nên cũng có vài cách vận dụng:

1. Truy cập trực tiếp vào kênh thông tin của đối thủ. Cách này có 2 mục đích chính, 1 là tìm kiếm khách hàng từ phía đối thủ, gửi lời chào và giới thiệu sp cho họ, khách hàng là của chung, mình cứ chào sản phẩm, còn việc mua của ai là quyền của họ. Thứ hai, phân tích, tìm hiểu các sp, ưu đãi,... của đối thủ - cái này cực kỳ quan trọng luôn nhé! Dân gian có câu, "biết người biết ta - trăm trận trăm thắng", chỉ khi mình hiểu rõ được sp của mình lẫn đối thủ thì khi tư vấn cho khách hàng mình mới có thể ứng biến (khách hàng luôn trong tâm thế so sánh giữa nhiều sự lựa chọn) :cool:

2. Spam: mình spam khá nhiều trên MXH, trên các kênh thông tin mà tại đó, đối tượng tiềm năng cho sp thường xuyên tiếp cận (VD: diễn đàn học tập, group, kênh sinh viên,.... - mình đang nói đến việc sale tiếng anh, còn việc sale sp mà các bác muốn bán thì các bác nên dành thời gian nghiên cứu sp của riêng bank mình) :p

3. Thiết lập mạng lưới sale: cách này mình chưa thử, nhưng mình tìm hiểu khá nhiều và khả quan. Mạng lưới sale ko chỉ bao gồm là sale ngân hàng để trao đổi các hợp đồng khó, mà còn là sale về BĐS, sale oto, xe máy, điện thoại,.... Mạng lưới các bạn càng rộng thì càng dễ có khách hàng. Tuy nhiên độ khó của nguồn này là việc tìm kiếm các sale cho network riêng mình khá khó, đồng thời điều kiện của các đối tượng này thường bị hạn chế (ko có TSĐB, uy tín,....)

Trên đó là một vài chia sẻ theo mình biết, đa số là lý thuyết, ko có gì cao siêu cả, nhưng nếu biết áp dụng linh hoạt thì có thể sẽ thành công. Mình vẫn còn non và xanh nên hy vọng đc các anh/chị banker chia sẻ thêm bí quyết (nếu ngại nói ra thì có thể ib cho thằng em nếu cảm thấy thích thằng em) ;););)

• Like
Reactions: A13
a/c cho e hỏi giữa bộ phận giao dịch viên và hỗ trợ tín dụng thì bộ phận nào e nên lựa chọn ạ, tks mọi nguời nhiều

Em thấy anh nên chia sẽ mang tính xây dựng cho nó có không khí anh ah, E toàn thấy a Nhựt chia sẽ có thể có cái anh cho là ko hay cơ mà đó là quan điểm mỗi người và mọi người cũng thấy là anh ấy có nhiệt tâm. Quan điểm mỗi vùng mỗi khác thậm chí mỗi chi nhánh mỗi khác và mỗi người cũng có cách làm riêng của họ.

Nói 1 chút về đạo đức. Theo anh như thế nào là đạo đức trong nghề bank. Gần đây liên tục các vụ ngàn tỷ mất là do đâu? pháp luật đã trừng trị những người liên quan cơ mà có phải những ai bị trừng trị là những người ko có đạo đức nghề nghiệp và những ai đang ung dung tự mãn với chiến thắng là những bầu trời đạo đức??? Các bạn mới ra trường vất vả lắm mới đỗ vào dc Vietinbank, sếp Huyền Như đưa hoso và nói là KH của phòng em làm nhanh giùm chị và các bạn ấy đã phải đi tù chỉ vì 1 lỗi nghiệp vụ là ko gặp khách hàng (vì tin tưởng sếp). Sacom 1 tay bác Thành gây dựng qua bao năm gian khổ đùng 1 cái bác Bê nhảy vào hất cẳng đến nỗi phải kêu cứu khắp nơi và giờ thì đưa Phương Nam sáp nhập vào. Phương Nam quá yếu kém, nợ xấu đầm đìa, con số báo cáo tài chính quá ảo. Ko phải em nhận định khách quan mà chính bản thân e đã tiếp nhận nhiều hồ sơ của Phương Nam ( hoso lớn), chúng đều là nợ xấu và khả năng mất vốn là rất cao cơ mà đã bị NH ém nhẹm trên CIC. Phương Nam là con bác Bê trong khi Sacom là đứa con tinh thần, là cả sự nghiệp của bác Thành. Vậy theo a ai đạo đức hơn ai, và thực tế ai đang là người ngạo nghễ vói danh vọng và chiến thắng?
Vài lời chém gió góp vui ^^
dụ này chắc Ông Thành tức cắn lưỡi.Bi chơi vố đao quá mà bỏ Ngân Hàng lu

• Like
Reactions: A13

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414