Những câu hỏi được nhiều sinh viên hỏi khi đi thực tập!

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Tình hình là mới nhận 3 em thực tập, và giúp vài em ở xa, thêm mấy lần hướng dẫn mấy em trước ở cơ quan cũ, cảm thấy đây là những câu hỏi được lặp đi lặp lại liên tục, viết ra để mấy em sinh viên chú ý và các anh chị em có kinh nghiệm chia sẻ nhé!

1. Vì sao dư nợ > Vốn huy động? Như vậy thì lấy tiền đâu ra cho vay?

2. Doanh số cho vay có phải là dư nợ không?

3. Phân loại nhóm nợ là cái gì vậy?

4. Số dư trên thẻ ATM có được coi là số tiền gửi không kỳ hạn không?

5. Doanh số cho vay có thể lớn hơn dư nợ được không?

6. Cho vay trung hạn có khác gì cho vay dài hạn?

7. Nguồn vốn ngân hàng hình thành từ những gì?

8. Tại sao phải trích lập dự phòng cho các khoản vay?

9. 100.000 đồng có làm sổ tiết kiệm có kỳ hạn được không?

10. Nguồn vốn dự án là sao vậy? Vốn này lấy từ đâu ra?

11. Séc có được coi là thanh toán không dùng tiền mặt không?

12. Chuyển tiền điện tử, thanh toán bù trừ là gì vậy?

13. Sao không thấy số liệu về Ủy nhiệm thu?

14. Doanh số thu nợ càng nhiều thì càng tốt phải không?

(Có gì sẽ cập nhật thêm)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
sao không trả lời luôn hả anh.Và anh cho em hỏi em dân Tài Chính Doanh Nghiệp nên học thêm kiến thức gì để bổ trợ ngân hàng anh nhỉ

sao không trả lời luôn hả anh.Và anh cho em hỏi em dân Tài Chính Doanh Nghiệp nên học thêm kiến thức gì để bổ trợ ngân hàng anh nhỉ

Em học các môn chuyên về ngân hàng như Nghiệp vụ ngân hàng Thương mại, Kế toán ngân hàng, chính sách tiền tệ (chắc có học rồi), ngoại hối,....

Câu 1 hình như anh hỏi ngược rồi á, em nhớ là nhiều người hay hỏi là tại sao huy động < dư nợ mà cho vay được cơ mà. :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nhưng mà đa số các câu đã nêu ở trên là các kiến thức cơ bản về ngân hàng được dạy trong trường đại học, vì vậy nên để người hỏi tự nghiên cứu thì tốt hơn anh ạ. ^^

Câu 1 hình như anh hỏi ngược rồi á, em nhớ là nhiều người hay hỏi là tại sao huy động < dư nợ mà cho vay được cơ mà. :))

Ờ há, kakaka đánh lộn rồi kakaka

- - - Updated - - -

Nhưng mà đa số các câu đã nêu ở trên là các kiến thức cơ bản về ngân hàng được dạy trong trường đại học, vì vậy nên để người hỏi tự nghiên cứu thì tốt hơn anh ạ. ^^

Ừm, nên anh không có trả lời, chỉ nêu ra để cho mấy em Sinh viên để ý và tìm hiểu nó!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,494
Thành viên mới nhất
Broken Bones Me
Back
Bên trên