[Nhờ tư vấn] Có nên làm nhân viên quan hệ khách hàng - RA không?

saobang189

Thành viên
mình trúng tuyển vào vị trí nhân viên quan hệ khách hàng doanh nghiệp ở ACB - CN tỉnh. nhưng mình rất bâng khuâng không biết có nên làm việc này không. vì mình là con gái, học ngành kế toán, lại thích làm kế toán. khi ngân hàng tuyển dụng mình apply vào, may mắn được giám đốc chi nhánh tin tưởng nên mình trúng tuyển ( vì ở CN chỉ tuyển nhân viên PFC, mà giám đốc nói công việc này không phù hợp với con gái vì phải ra đường nhiều nên sắp xếp cho mình vị trí quan heek khách hàng doanh nghiệp ). mình cũng nộp đơn vào mấy công ty kiểm toán, cũng gọi đi test, mai là thi nek.hjc. giờ mình không biết có nên về quê làm QHKH không hay ở lại TPHCM theo đuổi nghề kế toán - kiểm toán. bên ACB thứ 2 là đi đào tạo rồi, nếu mình làm thì thứ 7 phải về quê để kí hợp đông. mình bâng khuâng quá, các bạn có kinh nghiệm về công việc QHKH DN bên ACB thế nào, tư vấn giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều lắm lắm !!!

QHKH Doanh Nghiệp thì có lẽ là hơi cực nếu bạn k nắm nhiều kiến thức về đặc thù ngân hàng, cho vay và hoạt động doanh nghiệp.....vì hầu như sinh viên chuyên ngành ngân hàng ra trường xin vào bộ phận tín dụng thường chỉ được làm cá nhân thôi, còn DN khi nào cứng tay nghề thì mới dc làm. Do vậy, nếu có hứng thú muốn thử thách với một công việc không mấy dễ, thì bạn cứ nhận lời thử xem !

Trong giai đoạn kinh tế khó khăn hiện nay mà tìm được việc làm trong ngành ngân hàng quả thật không dễ. Tuy nhiên mình có một vài điều chia sẻ với bạn. Thứ nhất, công việc QHKH ở ngân hàng phải chịu áp lực rất lớn khi hàng tháng bạn phải đối mặt với chỉ tiêu kinh doanh ngất ngưởng mà ngân hàng giao cho bạn và Á châu là một trong số đó. Thứ hai, có được việc làm không chỉ để kiếm tiền mà còn để theo đuổi sự đam mê. Bạn đã bỏ thời gian, công sức để học ngành kế toán và bạn cũng thích làm công việc kế toán, cho nên mình nghĩ bạn nên cân nhắc trước khi chuyển sang một hướng đi khác. Tạm thời nếu bạn chưa xin được công việc kế toán thì bạn có thể thử việc 2 tháng ở Á châu, đây cũng là thời gian để bạn tự đánh giá mình thật sự phù hợp với công việc gì rồi quyết định tuơng lai cho mình. Vài điều chia sẻ, chúc bạn may mắn và thành công!

mình học chuyên ngành kế toán nhưng của trường ngân hàng nên cũng được học khá nhiều về ngân hàng.mình mới ra trường mà xin được việc cũng cảm thấy may mắn lắm. chắc mình sẽ cố gắng để thử thách bản thân.Cảm ơn các bạn nhiều nha!

mình học chuyên ngành kế toán nhưng của trường ngân hàng nên cũng được học khá nhiều về ngân hàng.mình mới ra trường mà xin được việc cũng cảm thấy may mắn lắm. chắc mình sẽ cố gắng để thử thách bản thân.Cảm ơn các bạn nhiều nha!

Chi Nhánh nào vậy bạn?
Mình có vài điều chia sẽ với bạn như sau:
- RA thì cũng như PFC thôi, cũng đều ra ngoài tìm kiếm khách hàng. PFC thì đôi khi còn ít tiệc tùng cùng KH nhưng đối với RA thì hơi nhiều, và bạn phải lường được tình huống KH có máu "dê" thì đôi khi bạn bị "xàm sỡ" là chuyện bình thường. Chưa kể khi bạn có người yêu hoặc chồng thì việc hàng ngày bạn phải tiếp xúc với biết bao dạng người, nếu chồng bạn ghen thì khó giữ hạnh phúc gia đình. Nếu bạn không uống bia rượu thì ok, nhưng chẳng có anh chồng nào thích bạn về trong tình trạng hơi men cả.
- Làm con gái mà tối ngày rong rong ngoài đường thì cũng hơi khó, chưa kể đi nhiều bạn sẽ bị đen đúa kaka.
- RA và PFC là 2 vị trí áp lực nhất trong ngân hàng, không chịu được áp lực thì bạn sẽ ăn ngủ không yên, và một điều cực kỳ quan trọng là nếu bạn xin nghĩ sẽ bồi thường 12 chai phí đào tạo cho ACB.
- Tuy nhiên, mới ra trường mà xin được vào ngân hàng thì cũng là một điều tốt trong thời buổi kinh tế khó khăn.

Đôi lời cùng bạn. Hy vọng bạn có sự lựa chọn sáng suốt!

hjc. mình làm chi nhánh ở tỉnh bạn ah.nghe bạn nói mình cũng thấy ngại thật,có quyết định làm hay không, mai là phải trả lời rồi.chắc tối nay mất ngủ quá.huhu

Chi Nhánh nào vậy bạn?
Mình có vài điều chia sẽ với bạn như sau:
- RA thì cũng như PFC thôi, cũng đều ra ngoài tìm kiếm khách hàng. PFC thì đôi khi còn ít tiệc tùng cùng KH nhưng đối với RA thì hơi nhiều, và bạn phải lường được tình huống KH có máu "dê" thì đôi khi bạn bị "xàm sỡ" là chuyện bình thường. Chưa kể khi bạn có người yêu hoặc chồng thì việc hàng ngày bạn phải tiếp xúc với biết bao dạng người, nếu chồng bạn ghen thì khó giữ hạnh phúc gia đình. Nếu bạn không uống bia rượu thì ok, nhưng chẳng có anh chồng nào thích bạn về trong tình trạng hơi men cả.
- Làm con gái mà tối ngày rong rong ngoài đường thì cũng hơi khó, chưa kể đi nhiều bạn sẽ bị đen đúa kaka.
- RA và PFC là 2 vị trí áp lực nhất trong ngân hàng, không chịu được áp lực thì bạn sẽ ăn ngủ không yên, và một điều cực kỳ quan trọng là nếu bạn xin nghĩ sẽ bồi thường 12 chai phí đào tạo cho ACB.
- Tuy nhiên, mới ra trường mà xin được vào ngân hàng thì cũng là một điều tốt trong thời buổi kinh tế khó khăn.

Đôi lời cùng bạn. Hy vọng bạn có sự lựa chọn sáng suốt!

bạn cho mình hỏi, nếu sau thời gian thử việc 2 tháng, mình thấy công việc không phù hợp, xin nghỉ thì có bị đền tiền đào tạo không bạn?

làm gì bạn nên theo sở thích thì tốt hơn, nếu làm việc ko đúng với sở thích thì nhanh chán và kết quả ko như mong muốn đâu bạn à; rồi đến lúc đấy lại hối không kịp, chỉ than vãn là...biết thế, giá như!!!...

Thời buổi người khôn của khó, vật giá leo thang, lao động thì đông mà công việc thì ít, tìm được việc mà mình vừa thích + "sướng" thì chắc là khó ngút ngàn =)) Cứ phải tìm hiểu cho kỹ để quyết định, tránh hối hận về sau thôi :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,461
Thành viên mới nhất
alanismorissett
Back
Bên trên