Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

Thật ra khi nhìn các Cán bộ tín dụng, họ làm được cho Khách hàng 1 món vay thì được Khách hàng cảm ơn. Nhưng không phải Khách hàng nào cũng cảm ơn, mà có nhiều Khách hàng khác nhau. Cán bộ tín dụng bị chửi nhiều, áp lực cao. Đừng nhìn bề nổi mà mong ước. Mình thấy Cán bộ tín dụng khổ, mà chịu áp lức quá cao, lại phải nói thêm là hơi nhẫn tâm và phải học nhiều cái mà không muốn cũng phải học.

Thật ra khi nhìn các Cán bộ tín dụng, họ làm được cho Khách hàng 1 món vay thì được Khách hàng cảm ơn. Nhưng không phải Khách hàng nào cũng cảm ơn, mà có nhiều Khách hàng khác nhau. Cán bộ tín dụng bị chửi nhiều, áp lực cao. Đừng nhìn bề nổi mà mong ước. Mình thấy Cán bộ tín dụng khổ, mà chịu áp lức quá cao, lại phải nói thêm là hơi nhẫn tâm và phải học nhiều cái mà không muốn cũng phải học.
Bác này nó có lý.
Mọi người nói làm tín dụng được tiền "bo" nhưng bù lại cũng phải dùng tiền để xây dựng mối quan hệ.

theo da so cac bac tien boi o tren la nhan tuy trg hop roi,em cung dong tinh va em muon hoi ty le chia trac voi trg pong, PGD.GD thi sao ah.co bac nao chia se em.gia su dc 1tr ah

theo da so cac bac tien boi o tren la nhan tuy trg hop roi,em cung dong tinh va em muon hoi ty le chia trac voi trg pong, PGD.GD thi sao ah.co bac nao chia se em.gia su dc 1tr ah

Hì cái này em chưa thưởng thức. Nhưng em nhìn nhận không biết có lệch lạc không là có 1 số chia theo tỷ lệ thỏa thuận, còn 1 số ăn tất ha ha ha. Chúa biết. Cái này hình như được Keep Secrets thì phải.

Theo mình là không nên nhận, vì đơn giản phục vụ khách hàng là công việc của mình.
Chỉ mong khách hàng cảm thấy hài lòng, trong quan hệ tín dụng thì giữ được chữ tín là hạnh phúc lằm rồi :D

K nhận thì tiền lương k đủ mà sống ấy chứ nói gì đến quan hệ, nhận có chừng có mực thôi- miễn sao hài hòa cả công việc vs đạo đức nghề nghiệp là được. Mai An Tiêm có nói: "Của biếu là của lo, của cho là của nợ", cứ từ đó mà rút ra thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,083
Tổng số thành viên
351,439
Thành viên mới nhất
aundywelfive88
Back
Bên trên