Nghiệp vụ bảo lãnh trong ngân hàng

Em chào các anh/chị Bankers,
Em mới ra trường, vừa vào ngân hàng làm việc, khi đọc quy trình hướng dẫn liên quan đến bảo lãnh của công ty, em có một vấn đề muốn nhờ giải đáp. Em nhờ anh/chị tư vấn giúp em với ạ.
1. Bảo lãnh trên cơ sở hợp đồng liên danh khi các thành viên cùng thực hiện một nghĩa vụ liên đới. Lúc này khi xem xét cấp bảo lãnh cho khách hàng, anh/chị có thẩm định từng thành viên liên danh như những khách hàng độc lập không hay thẩm định người đứng đầu liên danh (có trách nhiệm thực hiện bảo lãnh cho cả liên danh) và các thành viên trong liên danh thì ĐVKD chỉ đánh giá trên tờ trình.
2. Định nghĩa về bên đề nghị bảo lãnh
3. Điều kiện để phát hành lại cam kết bảo lãnh, trong trường hợp cam kết bảo lãnh được phát hành dưới dạng hợp đồng thì có thực hiện phát hành lại được không ạ.
Em rất mong nhận được sự phản hồi của anh chị. Em xin cảm ơn ạ.
Trân trọng,

1. Phải thẩm định tất cả các thành viên trong liên danh vì thực tế tại VN có rất nhiều liên danh mà bên đứng đầu liên danh chỉ là "đại diện" để liên danh được trúng thầu, ...

2. Bên đề nghị bảo lãnh sẽ khác nhau đối với từng phương thức phát hảnh bảo lãnh. Ví dụ đối với bảo lãnh trực tiếp thì bên đề nghị bảo lãnh là bên được bảo lãnh, còn đối với bảo lãnh gián tiếp như bảo lãnh đối ứng thì bên đề nghị bảo lãnh là bên bảo lãnh đối ứng trong trường hợp NH của em là bên bảo lãnh, ... Em có thể tham khảo TT07 NHNN để rõ hơn nhé

3. Câu hỏi này thì anh chưa gặp trong thực tế nên anh ko rõ nữa. Theo anh thì việc phát hành lại cam kết bảo lãnh dưới dạng hợp đồng sẽ phụ thuộc vào từng TCTD (có thể sẽ phát hành lại dưới hình thức sao y bản chính Hợp đồng cho bên thụ hưởng và chấp thuận trong hồ sơ yêu cầu thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh nếu xảy ra nghĩa vụ bảo lãnh. => Đôi điều chia sẽ, hi vọng có thể giúp đc em :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,543
Thành viên mới nhất
Trương Thế Luân
Back
Bên trên