Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

đọc cả tuần mới hết 12 trang . Cám ơn anh đã chia sẽ những kinh nghiệm từ bản thân để mọi người có thêm kinh nghiệm. Cuối trang kết câu này của anh " có nhiều người tư tưởng đã chết ngay từ lúc 22 tuổi và thân xác của họ đi theo dòng đời xô đẩy..." .
Cảm ơn em.
Cái trò xin việc của anh chỉ phù hợp với cuộc sống ngân hàng ở các TP lớn như HN, HCM hay Đà Nẵng thôi, còn ở các tỉnh mà nhẩy thế này thì chết. Các Giám đốc ngân hàng biết mặt nhau hết, lấy đâu ra mà nhẩy nhót.

Chào tân đồng nghiệp, mừng em vào làm ACB. Hãy gắn bó với ACB lâu nhất có thể em nhé, ACB không bỏ rơi người gắn bó với nó đâu, miễn là cố gắng sẽ có kết quả.
2 năm đầu nghiến răng mà chịu đựng. năm thứ 3 - 4 kiên nhẫn chờ đợi. Từ năm thứ 5 trở đi em sẽ không muốn bỏ ACB nữa. Đó là những gì anh nói, còn dĩ nhiên, trải nghiệm là em.
Cảm ơn anh. Nhảy nhìêu ngân hàng như vậy rồi, e thắc mắc tsao a ko chọn n.hàng quốc doanh để vào làm a nhỉ.

Câu chuyện này tôi xin kể, ai tin, ai không tin cũng được, nhưng đây là chuyện của tôi, nên tôi kể với các bạn cho vui, để các bạn biết, rút kinh nghiệm cùng tôi.

Phần 1.

Câu chuyện bắt đầu từ 2002, năm tôi thi đại học, lúc này, tôi chả bao giờ nghĩ tới chuyện mình sẽ vô làm ngân hàng sau này cả, tất cả có lẽ là cái duyên. Hồi đó bắt đầu thì cử chung, chung tất tần tật. Đề chung làm dài ngoằng. Mình đặt nguyện vọng 1 là khoa Kế Toán của KTQD, nguyện vọng 2 là HVNH vì thấy nó...gần nhà ( nhà tớ hồi đó ở Thái Thịnh chỗ đường mới bây giờ), nguyện vọng 3 là...Cao Đẳng Ngân Hàng (cố nốt cho không đỗ cao thì đỗ thấp được cái đi học gần). Thi xong mình áng chừng toi rùi, chắc chỉ được 18 điểm. Đến hôm xem điểm, hờ hờ, được 21,5, kém khoa kế toán của KTQD 0,5 điểm. Thôi thế là xong, vô NV2 lúc đó là HVNH, và cuộc đời thay đổi từ đây.
Đấy là Khối A, còn khối D tớ thi cho có cũng là thi NV 1 là HVNH, Nguyện vọng 2 là Cao Đẳng HVNH, nguyện vọng 3 hồi đó chả nhớ nữa. Nhưng quả khổi D của mình Điểm cũng không đến nỗi nào: thi được 21,5 điểm, tuy nhiên Khối D HVNH lúc đó lấy 22 điểm kia... lại trượt... he he.
Suốt mấy năm học ở trường, học thì dốt nhưng lên lớp vẫn cứ đều đều. Tốt nghiệp bằng TBK, chiều cao 1,65m, mặt mũi vừa sáng vừa sủa, đủ chuẩn trai vina để thi tuyển vô mấy cái ngân hàng theo tiêu chuẩn...hồi đó, chứ hiện nay mà đòi trai cao 1,7m là mình móm. hì hì.
Từ tháng 3/2006, lóc ngóc lên mạng tìm hiểu các NH, nào là MB, VP, sacombank, VIB.... hồi đó đang ngồi thực tập tốt nghiệp TTQT ở ACB Hà Nội. ngồi cùng phòng với mấy anh chị, gọi là thực tập nhưng có làm cái vẹo gì đâu, đi đến 1 tuần được 2 buổi, sau đó nghỉ luôn đến lúc xin cái dấu mà... hì hì. Sau khi lên mạng tìm hiểu và làm chục cái sơ yếu lý lịch và bản sao các văn bằng (kể cả mua bán), mình cũng nộp vô các NH xong. THáng 4 năm đó, vác bút đi thi hoành tráng như ai... hì, 1 thasgn sau, hồi hộp, vừa làm chuyên đề vừa thi tốt nghiệp. rùi cái ngày đẹp trời cái gì đến cũng phải đến, mình đỗ vô làm tín dụng ở Sacombank và VIB. hờ hờ. chưa tốt nghiệp, thi qua được các vòng tuyển dụng, chỉ chờ ngày lấy bằng là đi làm, cuộc đời thật là đẹp sao. ( hồi đó còn nhớ là bỏ không thi vào VP chỉ vì hôm đó thằng MU nó...nhân 3 hay nhân đôi điểm Ex, ngu vật.... nhưng cũng chả sao vì sau này mình cũng đã được hít thở bầu không khí VP rùi, khì)/
Hồi đó cũng biết lên báo, lên nét đọc, rùi so sánh, thấy thằng Sacombank là lớn nhất về vốn (NH cổ phần), thế là nghĩ thôi từ nay làm ở đây vậy, VIB nhỏ hơn, ta không làm, hì hì. Thế là có tháng 6, nhận xong giấy tốt nghiệp tạm thời, ngày 1/7/2006, gia nhập Sacombank, vô làm ở CN NGT, nằm tận gần cầu Đuống, bây giờ chuyển rùi thì phải. Cuộc đời đi làm, xin việc tự túc và có lẽ thấy mình cũng may mắn, nên nói chung là mình khá là tự tin. Làm không được bao lâu, vừa hết thử việc, cuối tháng 8/2006, xin nghỉ, trong đầu nghĩ, mình nên đi học tiếp cho biết đây biết đó, đời đi làm còn dài, thế là dấn chân sang Tung Của 2 năm....( Quả hồi làm ở CN Ngô Gia Tự này mình có kỉ niệm cho mấy bác đạo chích ở đó cái xe máy Wave anpha đầu đời của mình, hic, mất đúng ngày trước sinh nhật, méo cả mặt.... giờ vẫn hân bọn nó, hồi đó nghèo kiết làm gì có tiền mấy đâu, được bố mẹ cho cái xe đi học đi làm....)
Thời vận thì không biết là tốt hay xấu, đi học bên ngoài cũng thấy nhiều cái hay, bẵng đi 2 năm bỗng thấy mình chả biết gì về sự thay đổi của NH trong nước, thời kỳ 2007, đầu 2008, ngân hàng cực thịnh với tuyển dụng ồ ạt, thưởng khủng, nghe bạn bè đi làm kể mà bùi tai. Bước chân về VN, mọi thứ lại bắt đầu từ đầu, tự tin có thừa, nhưng cứ lại cảm thấy thiếu may mắn thế nào ấy. Suốt từ tháng 8.2008 đến tháng 10.2008, 3 tháng đi xin việc khắp nơi, phỏng vấn được có 3 chỗ, thời kỳ cuối 2008 này, các NH đi vào khó khăn, mình cảm nhận thấy rõ. Lúc đó phỏng vấn ở Đại Á còn trượt, xong phi sang phỏng vấn HSBC, với món làm Nhân viên tư vấn...trượt, rùi Mitsubishi UFJ Bank of Tokyo... lại trượt, rùi sang tới Chinfon Bank, phỏng vấn toàn bằng tiếng Anh, trượt... nản luôn.... nằm nhà sốt ruột như các bác vừa tốt nghiệp lên đọc UB bây giờ.. hì hì....
(hết phần 1, còn tiếp)
Anh giờ làm đâu rồi. Chắc vợ con rồi nhỉ

Cảm ơn anh. Nhảy nhìêu ngân hàng như vậy rồi, e thắc mắc tsao a ko chọn n.hàng quốc doanh để vào làm a nhỉ.
Trình chưa đủ vào NH Quốc Doanh em à.
Mà thực ra không gọi là ngân hàng Quốc Doanh, phải gọi là Ngân hàng TMCP có vốn nhà nước mới đúng.
giờ có 4 ông lớn gồm Vietin, Nông Nghiệp, VCB, BIDV. Thực ra là ngại thi, nhưng anh thấy khả năng thi đỗ của anh cũng không cao. Chưa kể mất công thi vào rùi, xong chán chẳng hạn, lại khó bỏ, bỏ thì tiếc công, nhưng số nó chưa tới. Vả lại, tuy nói mọi người cố lên, thi đi, nhưng anh cũng thấy thích thằng cổ phần, đỡ phải nhờ ô dù nâng đỡ này nọ.
Bọn em còn trẻ, sức học còn nhiều, nếu thi được thì cứ kiên trì thi vào 4 ngân hàng trên, năm nào cũng thi, lần nào tuyển cũng thi, ắt sẽ có lúc đỗ.
Anh giờ vào các NH đó làm lại từ đầu với mức lương khởi điểm thì anh chết mất xác, đang nợ nần và nuôi vợ con, lương giờ còn tạm đủ, chứ cắt đi 1/3 là anh tèo trước khi xây kịp ước mơ. hi hì hì

Trình chưa đủ vào NH Quốc Doanh em à.
Mà thực ra không gọi là ngân hàng Quốc Doanh, phải gọi là Ngân hàng TMCP có vốn nhà nước mới đúng.
giờ có 4 ông lớn gồm Vietin, Nông Nghiệp, VCB, BIDV. Thực ra là ngại thi, nhưng anh thấy khả năng thi đỗ của anh cũng không cao. Chưa kể mất công thi vào rùi, xong chán chẳng hạn, lại khó bỏ, bỏ thì tiếc công, nhưng số nó chưa tới. Vả lại, tuy nói mọi người cố lên, thi đi, nhưng anh cũng thấy thích thằng cổ phần, đỡ phải nhờ ô dù nâng đỡ này nọ.
Bọn em còn trẻ, sức học còn nhiều, nếu thi được thì cứ kiên trì thi vào 4 ngân hàng trên, năm nào cũng thi, lần nào tuyển cũng thi, ắt sẽ có lúc đỗ.
Anh giờ vào các NH đó làm lại từ đầu với mức lương khởi điểm thì anh chết mất xác, đang nợ nần và nuôi vợ con, lương giờ còn tạm đủ, chứ cắt đi 1/3 là anh tèo trước khi xây kịp ước mơ. hi hì hì
Em từng thi Bidv và đã đậu, nhưng một số lý do cá nhân nên e từ bỏ và đến với ACB.. Giờ thì đôi khi tiếc nuối quá a ạ. :(

Em tiếc nuối làm gì. Giờ ở ACB em cứ học, cứ làm cho thật tốt đi. Người ta toàn tiếc cái người ta không có thôi, nhưng có nó chắc gì đã tốt hơn. Giống như anh đã nói, nếu em kiên trì thực hiện công việc, thành công sẽ đến với em. Sau này, khi đã trở thành một lãnh đạo có vị trí trong ngân hàng, em sẽ thấy chẳng có gì phải tiếc nuối, quan trọng là ta đi đúng con đường ta đã vạch ra mà thôi. Chúc @cinderella09092000 thành công nhé.

đọc cả tuần mới hết 12 trang . Cám ơn anh đã chia sẽ những kinh nghiệm từ bản thân để mọi người có thêm kinh nghiệm. Cuối trang kết câu này của anh " có nhiều người tư tưởng đã chết ngay từ lúc 22 tuổi và thân xác của họ đi theo dòng đời xô đẩy..." .
Mình thì đọc từ hơn 7h tối thì phải... 9h - lúc nghe thấy bắn pháo hoa chào mừng 2/9 thì đi tắm đến 10h lên đọc tiếp đến 11.39 pm thì xong - đang ngồi gõ :D

Tớ cũng Giáp tý.. ngồi đọc bạn viết đoạn thi đại học lại buồn cười.... năm 2002.. .đổi đề.. bao nhiêu cao thủ bộ đề chết banh xác... ngu si như mình thì đỗ KTQD thừa 6 điểm =)). Hồi đấy NHTC KTQD lấy có 19 thì phải, kế toán 22 còn Thống kê có 15-16 j j ấy :D Bách khoa năm ấy có 20-21đ thôi.. ngoại thương cũng tầm 20.. mỗi Y là cao.. điểm mình hồi đấy chỉ vào được Đông Y =))

Tớ hồi năm thứ 3 ĐH cũng đi làm waitress khách sạn được khoảng 1 tháng, KS 4* mà lương 80USD ~ 1,2 triệu VNĐ. Hồi đấy thấy to lắm.. nhưng chả hiểu sao chả tiêu gì mà vẫn thấy hết liền à :p. Nhưng tớ thấy mấy ông làm KS văn hóa lùn.. chửi bậy như ma.. nghe không quen ức chế phải biết. Nhưng tớ cũng thấy làm KS quá chân tay.. hồi đấy bưng bê chạy cong cả đuôi.. nhưng cũng nhờ thời kỳ ấy mà giờ tớ bưng đồ rất chuẩn.. hề hề..

Về nghiệp ngân hàng thì hồi mới ra trường tớ cũng có nộp hồ sơ thi BIDV nhưng đến ngày tuyển thì mình ngủ nướng lun, bỏ thi lun.. sau đó thi thố tùm lum doanh nghiệp cũng có mà NH cũng có (Shinhan Vina, Vietinbank, Chifon, ANZ, Standard Chartered) nhưng toàn trượt. Thường thi viết thì qua nhưng tạch tại vòng phỏng vấn! Cách đây mấy năm nộp VCB nhưng còn ko qua nổi vòng hồ sơ. Gần đây định thi VP Bank nhưng nộp Hồ sơ cũng chả thấy được gọi... Cảm giác như mình ko có duyên với ngân hàng cho lắm :(

Nhưng công việc hiện tại của mình lương tầm chục triệu/tháng, thưởng linh tinh chắc thêm 2-3 triệu/tháng nữa.. Mức thu nhập này đã kéo dài vài năm nay rồi, không thấy khá khẩm lên. Làm thì cách nhà tầm 8km. Có lẽ cần tìm 1 NH nào đó gần nhà để làm mất. Nhưng thực sự ở tuổi mình bây giờ đi tiếp phải suy nghĩ khá nhiều... Dù tớ chưa lập gia đình.. đã đạt tự do tài chính nhưng công việc thì đúng là tắc!!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên