Một tài sản có được thế chấp 2 ngân hàng hay không?

nh0ck0n91

Thành viên
e chào a chị ạ! hiện e dang học Môn thẩm định tín dụng ngân hàng ! e có 1 câu hỏi đang thắc mắc là Liệu có thể dùng 1 tài sản thế chấp ở 2 ngân hàng được không? mong a chị giúp đỡ !E xin cảm ơn ạ !

Một tài sản có thể thế chấp nhiều ngân hàng nếu đủ giá trị đảm bảo. Khi đó, nếu phát sinhh phát mại tài sản, sẽ ưu tiên ngân hàng nào đi đăng ký giao dịch đảm bảo trước. Bạn xem thêm Nghị định 83/2010/NĐ-CP về đăng ký giao dịch bảo đảm tại đây: http://ub.com.vn/threads/882-Tong-h...en-nganh-Ngan-hang-chi-co-o-UB-#axzz1mX9rVOLw

Theo mình thì không chính xác, 1 tài sản có thể thế chấp nhiều ngân hàng nếu đủ đảm bảo nghĩa vụ cho khoản vay và thỏa mãn yêu cầu của từng ngân hàng. Khi ký hợp đồng nhận TSBD khi TS đó đang thế chấp bên TCTD khác, giữa 2 TCTD sẽ có biên bản thỏa thuận với nhau. Như mình biết thường các ngân hàng sẽ có điều kiện xử lý tài sản khi KH phát sinh nợ quá hạn. Như TH bạn nói bên nào ký GD trc thì bảo đảm trước, GS 2 khoản vay tại 2 TCTD có 1 khoản vẫn dư nợ nhóm 1, 1 khoản nợ xấu, nợ xấu tại TCTD cho vay sau thì sao.
Đó chỉ là ý kiên scas nhân của mình thui nhé, có gì sai xót các bạn góp ý để có câu trả lời hoàn chỉnh cho bạn đặt câu hoỉ

- - - Updated - - -

Theo quy định thì 1 tài sản thế chấp không thể thế chấp đc 2 ngân hàng, tùy vào ngân hàng đ/v trường hợp khách hàng thân thiết sau khi đã thẩm định giá trị tài sản cho vay ví dụ như gtri tsan là 1 tỷ và ngân hàng A chỉ có thể cho Kh này vay 300tr. Kh này có thể vay ngân hàng B tiếp tục nếu đc sự đồng ý của Ngân hàng A. Trường hợp này rủi ro cao nên Ngân hàng cũn hạn chế.

1 tài sản có thể thế chấp được 2 ngân hàng nhé bạn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back