Một số quy định trong hoạt động Nguồn vốn nên đọc

Mình có bài tập tín dụng này cả nhà xem dùm mình đúng không nhé

Ngày 15/12/08 cty M gửi tới NH E phương án tài chính ngày 31/12/08 của cty như sau:
(ĐVT: tr đồng)
TS Số tiền NV Số tiền
1. TS lưu động 1. Nợ phải trả
Tiền mặt 200 Nợ ngắn hạn 85.000
Các khoản phải thu 21.000 - Vay ngắn hạn 45.000
Hàng hóa tồn kho 78.000 - Phải trả ng bán 24.000
- Hàng mất phẩm chất 2.000 - phải trả khác 16.000
TS lưu động khác 1.000 2. Nợ dài hạn 12.500
2. TS CĐ 37.300 3. Vốn chủ sở hữu 40.000
Tổng cộng 137.500 Tổng cộng 137.500

Biết rằng:
• Vòng quay hàng tồn kho tối thiểu của cty là 4 vòng: vòng quay các khoản phải thu là 15 vòng.
• Doanh thu dự kiến của năm 2008 là 240.000 tr
• GVHB bằng 75% so với doanh thu.
• Quy chế cho vay của NH yêu cầu phải có 10% vốn lưu động của DN tham gia trong TS lưu động.
Yêu cầu:

1. Kiểm tra tính hợp pháp của phương án tài chính mà cty đã gửi NH.

2. Xác định hạn mức tín dụng vốn lưu động cho cty M trên cơ sở phương án tài chính hợp lý.

GIẢI
1. Giá trị TSLĐ : 98.200
2. Nợ ngắn hạn phi ngân hàng: (24.000 + 16.000) =40.000
3. Mức chênh lệch (1 – 2) = 58.200
4. Vốn CSH tham gia (3*tỷ lệ tham gia)= 58.200 * 10% = 5.820
5. Mức cho vay của ngân hàng: (3 – 4) = 52.380
Vậy HMTD ngân hàng cấp cho doanh nghiệp là: 52.380

e không có đủ tín dụng, mong các bác giúp em với, tài liệu rất hay nhưng không down về được

Cám ơn anh nhiều, em cũng đang quan tâm khối nguồn vốn của ngân hàng. Tài liệu rất bổ ích.

Trong trường, bạn được dạy rất nhiều lý thuyết, một mớ hỗn độn, và trong đó, nhiều định nghĩa khác nhau. Cùng một định nghĩa nhưng tại trường Kinh tế quốc dân định nghĩa khác, tại Học viện Ngân hàng định nghĩa khác, tại Học viện tài chính định nghĩa khác, thậm chí các thầy cô trong 1 khoa của 1 trường đại học cũng không thống nhất. Vậy, khi ra trường đi thi, đi làm bạn lấy định nghĩa nào làm chuẩn. Lấy các định nghĩa do trường bạn dạy? hay lấy tất cả định nghĩa như trong một bài luận văn? hay bạn ghép nó vào nhau để đưa ra định nghiã riêng theo cách của bạn. Tất cả đều có vẻ không ổn. Và cái quan trọng nhất để xem bạn đúng sai khi đi làm đó là định nghĩa theo Luật - văn bản điều chỉnh mọi hoạt động và gần gũi với bạn nhất.

Có một số người bạn của tôi nói rằng, có thể bạn không làm ngân hàng, có thể bạn không học ngành ngân hàng tài chính nhưng nếu bạn đọc và hiểu rõ các văn bản trong hoạt động ngân hàng thì khi đi làm bạn là một chuyên gia thực sự. Tôi thấy đó rất đúng đối với một người làm công việc thực tế trong ngân hàng, vì đơn giản Luật gắn liền với cuộc sống của bạn, điều chỉnh mọi hành động của bạn. Nếu bạn có thể hiểu đến tường tận và thậm chí lách được luật, lúc đó bạn có thể làm được rất nhiều việc, tạo ra lợi nhuận, có các kỹ xảo...cái này thì tôi không tiện nói. Cái quan trọng tôi muốn nhấn mạnh với các bạn, các bạn đi thi ở ngân hàng và làm việc trong ngân hàng, hãy đọc chắc Luật pháp về ngân hàng. Những vấn đề sâu hơn trong tính toán thì bạn nên đọc trong giáo trình học đại học.

Cuối cùng, tôi muốn nói, Luật pháp là cái thực tế nhất và cái cần đọc đầu tiên khi bạn làm trong Ngân hàng.

Mình gửi kèm một số quy định trong hoạt động Khối Nguồn vốn - treasury của một ngân hàng. Các quy định này chưa đầy đủ, nếu bạn nào có thêm thì gửi cho các bạn cùng tham khảo.
- Đối với FX: cần đọc tối thiểu 1452;1168;1081 và quy định về biên độ tỷ giá (cái này mình không lưu trong đây vì nó thay đổi nhiều quá, biên độ tỷ giá hiện tại là +/-1%)....
- Đối với MM: đọc Luật TCTD 2010, cho vay giữa các TCTD, các nghiệp vụ với NHNN,....
- Đối với trái phiếu: ngoài các quy định về đấu thầu (vào HNX lấy), các quy định về phát hành trái phiếu riêng lẻ, các quy định định về chứng khoán (vào trang web của Ủy ban chứng khoán nhà nước hoặc HNX lấy về)....

Trạng thái ngoại tệ đã được NHNN thay đổi Theo thông tư 07/2012/TT-NHNN ngày 20/03/2012 về QUY ĐỊNH VỀ TRẠNG THÁI NGOẠI TỆ CỦA CÁC TỔ CHỨC TÍN DỤNG, CHI NHÁNH NGÂN HÀNG NƯỚC NGOÀI. Các bạn khi đọc lưu ý. Ngoài ra có một số quy định đã thay đổi có liên quan đến hoạt động ngoại hối như:

1. Thông tư 20/2011/TT-NHNN về MUA, BÁN NGOẠI TỆ TIỀN MẶT CỦA CÁ NHÂN VỚI TỔ CHỨC TÍN DỤNG ĐƯỢC PHÉP
2. Thông tư 02/2012/TT-NHNN ngày 27/02/2012 về HƯỚNG DẪN GIAO DỊCH HỐI ĐOÁI GIỮA NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC VIỆT NAM VÀ CÁC TỔ CHỨC TÍN DỤNG, CHI NHÁNH NGÂN HÀNG NƯỚC NGOÀI
3. Thông tư 03/2012/TT-NHNN ngày 08/03/2012 về QUY ĐỊNH CHO VAY BẰNG NGOẠI TỆ CỦA TỔ CHỨC TÍN DỤNG, CHI NHÁNH NGÂN HÀNG NƯỚC NGOÀI ĐỐI VỚI KHÁCH HÀNG VAY LÀ NGƯỜI CƯ TRÚ.

Cám ơn anh, hi vọng anh sẽ tiếp tục giúp mọi người và em về MM và FX:)

a daibang168 ui...thế còn tài liệu về FI thì sao ạ??? e k thấy a nói đến. Các bạn có ai bít tài liệu để tìm hiểu về FI thì share cho mọi ng cũng bít với nhé...mình đang băn khoăn về vị trí này lém:(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên