Môi trường làm việc tại VietcomBank

Trong lúc mọi người đang chờ kết quả thì mình cũng chia sẻ một chút về môi trường làm việc tại đây (tất nhiên là tại 01 chi nhánh mình/hơn 100 chi nhánh)

Nhân viên mới:

1. Đối với nhân viên mới: nếu mà chưa có kinh nghiệm (như mình) thì vào khá ngợp. Tá lả văn bản, quy định, quy trình, thông tư, mẫu biểu... lắm lúc phát hờn cả ra, bởi vì 01 ngày quên đọc văn bản mới thì có khi mình thành người lạc hậu mất.

Tuy nhiên thì chỉ tiêu cho nhân viên mới khá nhẹ nhàng, chủ yếu là vô học việc, đọc quy trình, giúp các anh chị, ngồi quan sát, và bắt tay vào làm những công việc đơn giản trước. Chỉ tiêu thì cũng đơn giản lắm, không quá khó khăn như mấy bank tư khác kiểu phải chạy vài tỷ, chục thẻ tín dụng gì ấy...

Chốt: Mới vào thì khỏe lắm, ăn chơi và đọc học thôi.

2. Thử việc xong thì đúng là ngợp trong đống hồ sơ luôn. Lắm lúc tiếc giai đoạn đầu vừa đọc, vừa ngáp; giờ tới làm thì động cái lục, động cái hỏi... lắm lúc thấy bản thân vô dụng kinh khủng. Điều KH hay chê nhất là bank nhà nước làm chậm hơn bank tư nên lúc nào cũng phải chạy, làm để khỏi bị KH la... Nói chung thì không quá áp lực về tìm kiếm KH (tất nhiên sale thì chả thằng nào ngồi há miệng chờ sung đâu), nhưng so với bank khác thì VCB vừa có tiếng, phí rẻ, lãi suất thấp, chất lượng dịch vụ ổn... nên chỉ sợ bạn không làm nhanh, không dấn thân đi bán hàng thôi, chứ KH nào chả thích vay lãi suất thấp.

3. Ngập trong chỉ tiêu thật. Nặng nhất vẫn là chỉ tiêu cho vay, nhưng bên cạnh đó phòng còn đủ thứ chỉ tiêu (POS, thẻ tín dụng, CIF mới, huy động, tài trợ thương mại...). Cố gắng cày thì chắc chốt quý vẫn đạt chỉ tiêu. :v

-------------------------------------

Môi trường VCB:

1. VCB nhân văn lắm ạ. Nếu bạn đã cống hiến thì sẽ có người ghi nhận cố gắng, chứ ko tới mức ko hoàn thành là đuổi, là căn me trừ lương nhân viên đâu :v . Bên này không có khái niệm "đuổi" nhân viên nên thấy cũng an tâm :v

2. Môi trường năng động ra phết. Vô đây bạn có thể tha hồ khoe năng lực của bản thân, hát hò, nhảy múa, đá banh, tenis gì ấy...đều cần bạn show ra cả. Như mình thì còn kiêm luôn bản tin cho chi nhánh, thư từ thiết kế mình tha hồ sáng tạo :v Người ít nhưng việc linh tinh nhiều, nên mạnh dạn mà ôm việc vào :)

3. Sếp. Mình thấy sếp khá tốt, tất nhiên tùy tính mỗi người. Uống bia thì chả bao giờ ép nhân viên cả nên thấy cũng ổn vì mình chả uống mấy. Phòng mình thì khá ít người, được cái ai cũng trẻ toàn 9x nên khá hòa đồng, thoải mái và làm việc tuy áp lực nhưng ngoài giờ thì sẵn sàng đi quẩy sáng về "sớm" nên vui cũng phải biết.

4. Thời gian. Chả bao giờ có ngày nào làm 8h :) Toàn làm 7,8h về =) Cơ mà do chả hết việc mà về được, về sớm thì việc tồn lại, về muộn thì mai có khi ngủ quên. Nói chung không có khái niệm đi trễ về sớm, chắc bank nào cũng vậy.

---------

Kết: Bài viết có tính chất hơi khoe VCB, nhưng mà mình thấy nó ổn thật. Không đông chi nhánh hay PGD như Big4bank khác, nhưng mà VCB lại được rất nhiều người biết đến, Thôi thì chúc mọi người sớm có vé vào trải nghiệm những điều này.

Goodluck =)

Nguồn: Thành viên Group U&Bank - Cùng bạn Luyện thi Ngân hàng
Cảm ơn bạn đã chia sẻ!​

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất