Mấy bạn giúp mình trả lời mấy câu hỏi này với!!

rainbow764

Thành viên
1.Liệt kê các giấy tờ cần thiết trong bộ hồ sơ vay KH
2. Tại sao phải thẩm định năng lực tài chính của khách hàng
3. Tại sao phải thẩm định khả năng trả nợ của khách hàng
4. Tại sao phải thẩm định tài sản đảm bảo nợ vay
5. Tại sao bên cạnh xem xét hồ sơ tín dụng, nhân viên tín dụng cần phải thực hiện phỏng vấn KH vay vốn? khi phỏng vấn KH nhân viên tín dụng cần phải chú trọng đến nội dung nào?
6. Tại sao cần phải thẩm định lại hồ sơ tín dụng trước khi quyết định cho khách hàng vay? Nếu được, tại sao thực tế vẫn có KH sau khi vay không trả được nợ? nếu không thẩm định để làm gì?
7. NH nên làm gì để có thể thẩm định hiệu quả dự án đầu tư
8. Những rủi ro có thể xảy ra đối với vay xuất khẩu
9. Tại sao khi thẩm định tín dụng, nhân viên tín dụng cần thẩm định giá trị tài sản đảm bảo nợ vay ?
10. Những khó khăn khi xử lý tài sản đảm bảo?
cảm ơn các bạn nhiều

Những vấn đề trên là kiến thức cơ bản của ngân hàng. Nếu bây giờ mà vân phải hỏi thì không nên thi, đỡ mất thời gian

Cái này trong sách viết cũng nhiều rồi mà bạn, lật sách đọc lại.

1, Bạn không nói rõ bạn được phỏng vấn khách hàng cá nhân hay doanh nghiệp,
A, cá nhân:
Hồ sơ pháp lý: CMTND( hộ chiếu), Hộ khẩu (giấy tạm trú…), Đăng ký kết hôn hoặc xác nhận tình trạng hôn nhân( chứng nhận độc thân hoặc đã li dị, có giá trị trong 1 time nhất định), của người vay và người hôn phối. (bắt buộc)
Hồ sơ vay vốn: Đề nghị vay vốn (theo mẫu, theo sản phẩm…), phương án vay vốn, các giấy tờ chứng minh mục đích sử dụng vốn,
Nguồn trả nợ: Từ lương, từ kinh doanh, qua tài khoản…. muôn hình vạn trạng (của người vay và hôn phối.
Chứng minh khả năng trả nợ: Các nghĩa vụ hiện tại( dư nợ, thẻ td tại các đơn vị khác hay chính NH vay lần này…), CVKH tra CIC 2 vc, người thân…
Hồ sơ TSĐB: Hình thành từ vốn vay hay đảm bảo chính chủ, bên thứ ba, định giá, tham khảo giá cả, khả năng thanh khoản, tính hợp pháp của tài sản (tranh chấp…)…
Các hồ sơ chứng minh thu nhập khác có tính chất tham khảo như: Hóa đơn đt, xăng dầu, điện nước… chứng minh nơi ở, mức sống, phản ánh mức thu nhập…(không bắt buộc nhưng tăng tính thuyết phục cho hồ sơ.
Chứng minh phần vốn đối ứng đã được chuẩn bị hoặc khả năng thanh toán khả thi…

Định nói phét tý mà kể ra dài phết, thôi nếu ai quan tâm thì trả lời tiếp :)

Bạn này chắc sắp đi pv thẩm định ở ngân hàng nào đấy, đọc sách nghiên cứu đi bạn, quá nhiều vấn đề để bàn bạn ạ, hi

Vẫn đang học hả, chịu khó lên gu gờ search đi hoặc hỏi thầy/cô giáo bộ môn này dạy bạn ý.

Vẫn đang học hả, chịu khó lên gu gờ search đi hoặc hỏi thầy/cô giáo bộ môn này dạy bạn ý.

dạ có mấy câu không có
và đây là cô giáo cho mình mấy câu này mà

- - - Updated - - -

Những vấn đề trên là kiến thức cơ bản của ngân hàng. Nếu bây giờ mà vân phải hỏi thì không nên thi, đỡ mất thời gian

đúng là có vài câu kiến thức cơ bản, những cũng có vài câu không mà! mình cần câu trả lời chính xác mà
thanks bạn

- - - Updated - - -

Bạn này chắc sắp đi pv thẩm định ở ngân hàng nào đấy, đọc sách nghiên cứu đi bạn, quá nhiều vấn đề để bàn bạn ạ, hi

mình còn đang học! mình mà đi PV thì không hỏi mấy câu này đâu bạn ạ
thank bạn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,654
Thành viên mới nhất
kyzsvaass968020