Lương ngân hàng . . . có đủ để cho bạn giàu!?!?!?

em đã từng đọc 1 cuốn trong bộ Cha giàu cha nghèo, cuốn nói về việc nghỉ hưu sớm ý ạ. EM cũng máu làm giàu, dù là con gái, mong lấy đc chồng có tư tưởng làm giàu như mình :)) nhưng mà cuộc đời vốn ko như mơ. Làm con gái cũng lắm vấn đề quá. EM thì ko sợ nhưng ở nhà ai cũng sợ là con gái mà thành đạt thì lại khổ =)) rồi là con gái chỉ có thì thôi, ko quá tuổi là khổ :(( tự dưng lại thấy làm con gái sao khổ quá :( Ước gì có thể thay đổ đc tư tưởng của nhưng ng xung quanh mình hix hix
Một vấn đề nữa là em thấy bảo tử vi sẽ nói đúng về số phận ý, thế này có những ng mà ng ta bảo ko có số kinh doanh thì có nên đâm đầu vào KD ko nhỉ? Các anh chị đi trước cho em hỏi, có nên tin vào tử vi ko? EM thì vẫn muốn tin là số phận là do mình tạo ra cơ :-/
Mình nghĩ bạn nên đọc cuốn sách cha giàu cha nghèo. Lúc đó bạn cũng sẽ thầy rằng, làm công ăn lương thì ko bao giờ giàu được cả. Thu nhập luôn tỷ lệ thuận với chi phí. NGày trước lương bạn 5tr, bạn sẽ cố gắng ăn sáng, tối ở nhà, trưa mang cơm đến công sở ăn, khi lương bạn 10 triệu, bạn sẽ sáng đi ăn phở, trưa có khi trà chanh chém gió với bạn bè rồi vô số các khoản khác.
Chưa kể đến khi có gia đình rồi vô số các khoản phải lo khác.
=> Kết luận: Làm công ăn lương không bao giờ giàu được. Hãy biết tích lũy tiền bạc để đầu tư, ví dụ như gửi tiết kiệm, mua vàng, mua các chứng khoán, đầu tư góp vốn kinh doanh,...

Mình đang phân vân làm giảng viên đại học một trường cũng khá nổi tiếng và làm nhân viên tín dụng ở bank?
Sao mà rầu quá! Bạn nào cho mình biết là nên làm ở đâu? Vì giảng viên đại học không làm bây giờ thì già rồi người ta không nhận, nếu bây giờ làm thì lương bèo quá! Còn nhân viên tín dụng thì học được lương cao, học nhiều kinh nghiệm nhưng dễ bị đuổi, lừa quá vậy! Ai cho mình lời khuyên với ! :(
Làm giảng viên thì nhàn hơn, đỡ rủi ro, mới đầu có thể thu nhập thấp, nhưng càng về sau thù thu nhập cao. làm ngân hàng thu nhập cao, nhưng rủi ro cũng rất lớn, lại còn cả áp lực chỉ tiêu nữa. nếu bạn cảm thấy năng lực sale tốt, chấp nhận rủi ro thì vào ngân hàng

Giàu nghèo còn có cái số, không phải mún là đc. Nhiều người bỏ bank ra làm ngoài cơ mà vẫn k đủ ăn đấy thôi

Đúng là ngân hàng là một ngành "HOT" đối với tất cả mọi người. Vì nó thấm vào máu của người dân mình rồi dù sự thực không phải vậy. Mình làm đâu cũng thế cả thôi, có cố gắng ắt sẽ thành công. Nhiều người làm công ty lương vẫn rất cao. Quan trọng mình có yêu công việc và có cố gắng không mà thôi, lương cao thì xài nhiều, lương ít thì vẫn đủ...Như mình lương lèo tèo mà cũng vẫn đủ ăn. Lê lết vẫn qua ngày được Hi :)

Em xin có ý kiến đóng góp thế này
Do em chưa đi làm ngân hàng hay làm cái gì khác, nên em không bàn luận gì về việc làm ngân hàng khổ hay vất vả. Cái đó vẫn ở phía trước. nhưng em cũng đọc qua sách người giàu nhất thành babylon, dạy con làm giàu, vì sao bạn nghèo.... rồi
Nhưng theo em cái tư tưởng của nhiều bạn đọc sách xong rập khuôn, quá thần tượng nó,bất cứ một chủ đề nào liên quan đến vấn đề này đều sẽ có những comment Khuyên hãy tự làm, đứng ra làm chủ đừng làm công ăn lương nữa...
Em chưa làm bank nhưng cũng có thời gian thành lập một công ty, và trong thời gian đầu vô cùng phức tạp, công ty rất dễ đổ vỡ, tiềm ẩn rất nhiều rủi ro. Anh chị nghĩ bất cứ bạn sinh viên nào ra trường cũng có thể tự làm được sao? Theo em, đối với đa số người thì điều đó nên...bình tĩnh đã.
Như anh chị biết đấy, người giàu thứ nhất là phải biết cách tiêu tiền, biết cách tiết kiệm. Đó là tinh thần chính của các quyển sách kia. Còn về các cơ hội đầu tư, làm giầu khác, thì PHẢI QUA QUÁ TRÌNH LAO ĐỘNG trước đã. Bởi vì trong quá trình lao động thì con người mới sinh ra sáng tạo. nếu không lao động sẽ không có sáng tạo. Do đó trường hợp đa phần nhiều người đi làm, có công việc ổn định trước để có nguồn thu nhập để duy trì, nuôi sống trước, qua đó cũng có kinh nghiệm, va chạm, quan hệ. lúc đó với những người năng động sẽ nhìn tháy cách kiếm tiền NGoài lương. Đó là phẩm chất thứ hai của người giàu. còn nếu không tự làm luôn, làm chủ luôn. Ok, bạn làm gì khi không có vốn, kinh nghiệm, quan hệ? chỉ là những việc bán hàng, buôn gì đó thôi, nó cũng chẳng phải gì đặc biệt, và bạn cũng chẳng thể giàu bằng cách ấy. đủ ăn, hoặc dư tý thôi
Ngoài ra mình cũng muốn gửi lời tới bạn Kaka0604. mình thấy bạn ngày nào cũng online, topic nào cũng gặp, kêu gào là ko được phỏng vấn, thi tuyển. trong khi topic này bạn bảo chưa bao giờ có ý định vào ngân hàng. đấy, đấy là một biểu hiện của tâm lý đám đông. Nếu m là nhà tuyển dụng mình sẽ đánh dấu vàng vào bạn :p
Một chút ý kiến lúc rỗi rãi. Chúc mọi người may mắn.

làm ngân hàng làm công ăn lương thì biết đến bao giờ cho giàu, trừ phi lên làm lãnh đạo, mà ngày ấy còn xa vời lắm :)) giờ hầu như nhiều bạn đều làm kinh doanh thêm ở ngoài, hoặc ngày làm ngân hàng, tối bán trà chanh :))

Mọi chuyện sẽ khác khi bạn có một gia đình, ờ thì giàu đấy xét trên khía cạnh còn lông ba lông bông, độc thân :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên