Làm gì khi gặp hồ sơ khác hàng ở rất xa xin vay vốn

iceman

Verified Banker
Ở cơ quan mình mới phát sinh một hồ sơ, khách hàng ở địa phương cách xa cơ quan mình khoảng 220 Km, gọi điện xin vay vốn. Khi đi thẩm định thì thấy không ổn, vì cty này được thành lập trên cơ sở mua lại toàn bộ nhà xưởng, máy móc thiết bị, dây chuyền, công nợ , nợ các Ngân hàng của Cty cũ.
Mà thật ra công ty mới và cty cũ cũng chỉ là 1, chỉ thay đổi tên về mặt Pháp lý mà thui..Còn các thành viên góp vốn thì y như cũ..
Xin nhờ các bạn trên 4fum góp ý giùm.
Thanks nhiều!!!

Ẹc, nếu mà như này thì cho vay kiểu gì???
Kiểu bình mới rượu cũ, thành lập cty mới chắc là để dẹp đường dư luận (cty cũ làm ăn kém nên thay tên đổi họ cho bằng anh bằng em:-ss).
Thêm nữa k hiểu NH bạn chính sách ntnào mà lại xem xét KH cách cả trăm km thế???

Cty này có mối quan hệ với mấy sếp. Chán lắm. Thấy rủi ro rất cao, mà hem biết làm seo nữa. Đang đau đầu...Hjx

Điều quan trọng nhất của cho vay là gì ?

Đảm bảo thu hồi đủ nợ gốc và lãi đúng hạn.

Nếu đáp ứng được điều kiện này thì bạn cho vay. Nhưng nói vậy thì cũng quá khó đúng không ?

Đó là cái trục để bạn xoay quanh đó mà đánh giá, mọi người không thể cho bạn lời khuyên vì chỉ có cầm hồ sơ đầy đủ và đã thẩm định mới dám khuyên duyệt hay không ?. Tuy nhiên, thông tin mà bạn cung cấp cho thấy Rủi ro quá nhiều. Vậy còn bao nhiêu khách hàng ở gần sao không quan tâm.

Nói cách nôm na " Chồng gần không lấy em lấy chồng xa" trừ khi đó là đại gia.

Thông thường thì khách hàng ở xa hơn 100km là đã khó khăn trong giao dịch rồi. Bạn nên thu thập đầy đủ thông tin, thực hiện đánh giá xếp hạng tín dụng, đối chiếu chính sách tín dụng hiện hành của ngân hàng mình. Từ đó kết luận có cho vay hay không, rủi ro ở đâu, cách kiểm soát như thế nào?

Như vậy, dù bạn có từ chối hay đồng thuận nó cũng đạt được nhiều điều. Ý khách, Ý Sếp, Ý Mình và lợi ích ngân hàng.

he he. Sau khi lấy thông tin CIC đầy đủ của khách hàng thì thấy xuất hiện nợ nhóm 2 và nhóm 3 của Cty cũ. Bởi vậy....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên