Review Ký sự ABBank – Những câu phỏng vấn độc nhất vô nhị

Ký sự của những người đi thi vòng PV cuối cùng ở ABBANK

My name Nguyễn Hoàng, xuất phát lúc 1h30 pm khi mà mặt trời tỏa nhiệt độ nóng nhất, với niềm tin lên đỉnh luôn vì đã PV nhiều nên lần này sẽ biết tay mềnh... kekeke... Khi đến gần tòa nhà 36 Hoàng Cầu, mừng lắm và hí hửng vô cùng vì đã đến rùi nhưng thôi rồi Lượm ơi... một cái đinh ở đâu chui lên mặt đất và cắm đánh "phập" một phát vào bánh trước... Hai mắt long lanh mồ hôi chảy xuống... Sao mà xót xa thế chứ, sao mà ức chế thế chứ, sao mà đen thế chứ...aaaaaaa... Lấy hai tay đập mạnh đánh “bốp” phát vào đầu xe, đau hết cả tay …hixhix… Lúc đó đã là 1h50pm (trong khi ng ta hẹn 2h20pm)... Nhìn nghiêng + nhìn dọc + nhìn ngang... Oh no no thế là dắt bộ ngược lại đúng hơn 1km để sửa xe... Đứng đó nhìn người ta sửa xe chỉ trong 10 phút thui, ui mình nghĩ chắc là mấy tiếng mất, quần áo thì ướt hết, mặt mũi thì đầm đìa mồ hôi...

Cuối cùng cũng xong và tiến vào phòng PV. Bỏ qua những câu hỏi đơn giản – nhưng chính những câu hỏi này làm mình bị lỗi cũng may mình nhanh trí gỡ gạt được ở phút áp chót, đến câu hỏi: Em nghĩ xem mình thi IQ và TEST NV thì được bao điểm? IQ có khó không? Có giống trên mạng ko? Mình lớn giọng lên nói: IQ thì chắc chắn cũng phải 80%, NV thì khoảng 60 – 70%… Thế mà cũng đúng phết… kakaka, rùi hỏi thẳng vào vấn đề chính: Cho em thử việc 2 tháng em làm thế nào để huy động được 3 tỷ? Nếu em ở HN thì làm thế nào? Còn nếu em ở Tỉnh em làm thế nào?… Sau khi trả lời xong xuôi phần ở HN, thì anh ý bảo: có phải em xem trên UB ko???… Ức vãi… Mình bảo: “Anh cứ xem nếu có trên UB thì em xin phép về luôn không phải PV nữa anh ạ, để 2 anh nghỉ ngơi tý PV tiếp các bạn, mà nếu có thì chính em sẽ là người là người đầu tiên viết câu trả lời lên đó vào tối nay anh ạ”….kekeke. Nhưng phải nói câu này cũng khó, ko như các bạn trả lời trên UB đâu (vừa mới xem) cái này đòi hỏi kinh nghiệm thực tế và cách nhận biết đối tượng, cách cạnh tranh, điểm khác biệt, các chính sách ưu đãi, cách thuyết phục của nhân viên… của NH này so với các NH khác…(mình ko khẳng định câu trả lời của mình là chắc chắn đúng hoàn toàn)

Còn anh hàng xóm được hỏi 1 câu độc nhất vô nhị: Khi em vào phòng giám đốc mà thấy có con ếch ngậm đồng tiền, em làm thế nào để tiếp thị sản phẩm ấy??? Chỉ trong 5 phút đã thấy anh ấy ra ngoài và cả người toát hết mồ hôi, chỉ kịp thốt ra câu: “Quá đen chú mày ạ, thế éo nào mà mấy ổng hỏi câu khó quá, anh chịu”, còn các bạn thì các bạn trả lời thế nào???

Còn thằng cu nữa cũng làm cho ACB 8 tháng, vào hỏi câu: Em nhìn này, đây là vỏ chai nước uống em làm thế nào để bán được vỏ chai này? Và câu cuối là em có thích toán k? Lúc về nó bảo: chẳng nhẽ bảo là bán cho bọn mua đồng nát… hihihi

Tóm lại sau khi kể cho thằng bạn nghe xong thì nó bảo là thế là được rùi, đến vòng cuối là xuất sắc rùi, đi PV lấy kinh nghiệm... Vâng… đi thi ABBANK lần trước thì bị công an thịt 250k rùi đi vào giờ hoàng đạo hẳn hoi, lần này thêm 100k cái xăm xe nhưng đi vào giờ hắc đạo, cuối cùng mà lại chẳng pass hay ko? Thế còn nói chuyện chi chứ... Về đến nhà mở tủ lạnh ra làm ngay cốc nước đậu mát lạnh, biết thế ở nhà ngủ cho sướng… thi với chả thố... số với chả má... aaa!

Sưu tầm & Edit từ FB của Nguyễn Hoàng

P/s: Đọc mà cười suốt thôi:)). "Khổ chủ" đã biết đến UB thì sớm muộn cũng đọc bài này, khi đó mời "khổ chủ" vào nhận hàng nhé;)). với niềm tin lên đỉnh luôn vì đã PV nhiều, chúc bạn sớm có tin vui:D

các bạn tả lời giúp mình câu này với: em làm ngân hàng được 3 tháng ,tại sao em lại thôi việc và chuyển sang ngân hàng này,có phải em không hoàn thành chỉ tiêu bên ngân hàng đó

Mình cũng đi PV Bên ABBank và gặp quả quá củ chuối luôn. Tình cờ trong khi ngồi chờ đến lượt, nc với mấy a e và được biết có 2 người đi PV chỉ là hình thức nên tư tưởng rất thoải mái, lúc đó biết chắc chắn là tạch. Vì đã được hẹn nên vẫn cứ vào nói chuyện cho vui. (Hôm đó đến PV cũng khá đông)
Vào đề GĐ nói luôn: Nhìn CV của e a đã biết vì sao e không cơ hội thăng tiến rồi,..., rồi thì chê bai học trường này ra mà lại làm được ngân hàng à (ức chế vãi @-).......nhưng vẫn cố giữ vẻ mặt bình thản, tươi cười và bảo e có người nhà làm lãnh đạo cao cấp trong Ngân hàng :p...bla...bla...bla

GĐ CN: E lớn tuổi như vậy mà vào làm dưới quyền một người ít hơn nhiều tuổi ( Trưởng phòng ít tuổi, mình thì kha khá nhiều tuổi)chắc là không làm được rồi :-?. Và nếu được e sẽ phải làm thế nào?
Ứng viên: ....E xin lỗi được hỏi ngược lại một tý. A đang là Giám đốc chi nhánh, a xin chuyển sang một Ngân hàng khác mà CT HĐQT, Tổng Giám đốc người ta ít tuổi hơn anh, vì e biết Ban điều hành và Ban Quản trị của một vài NH hiện cũng khá trẻ tuổi, thì a có làm được việc không ạ?

:)). GĐ CN và một vị Nhân sự ít tuổi ngồi im thin thít

Nhân sự chữa cháy bằng việc hỏi về gia đình :D, rồi hẹn có kết quả thì sẽ gọi :))

Cứ gọi là chuối cả nải... :D
anh bá đạo quá. mà chứ phải nói thế cho khỏi chảnh

mình vừa đọc được topic này trên fb, khó chịu ức chế quá phải về nhà vào ngay máy tính post cho đỡ bực mình. Về cách hỏi mình sẽ nói sau, trước tiên là cách trả lời những câu hỏi đó, các bạn cứ trả lời thẳng như thế này (ko việc gì phải sợ cả)- NGUYÊN TẮC CỦA MÌNH LÀ MỌI CÂU HỎI PHẢI MANG TÍNH THỰC DỤNG - KO KHÁCH SÁO, SÁO RỖNG --> NÓI ĐÚNG, NÓI PHAẢI CỦ CẢI CŨNG PHẢI NGHE:

Câu 1. ......anh ý bảo: có phải em xem trên UB ko???
==> nói thẳng vào mặt luôn là: A vào UB làm gì, ntn thì e cũng vào UB như thế

Tại sao?????? --> e ko chỉ xem và tham khảo trên UB mà e còn tham gia nhiều diễn đàn khác nữa, vì sao ư, vì e luôn có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi và k có gì lại ngại hay xấu gì khi e tìm hiểu để nâng hiểu biết, tinh thần bọn e là share, mầy mò, tự học hỏi, vào bất cứ cty hay NH nào bọn e đều phải học hỏi và tìm hiểu để tồn tại, cái e biết thì e share cho m ng cùng biết và ngược lại e học hỏi từ những người đi trước. E vào bất cứ 1 cty nào nếu e k tự học hỏi thì e ko bao h tồn tại đc. Trên UB cái j hay, tinh hoa thì e học, cái nào chưa hay thì e xây dựng, a cần nick thì e đưa để thấy e đóng góp ntn. Chấm hết --> nói thẳng toẹt 1 cái ra là ngay cả anh/chị đang ở đây chắc chắn 100% vào UB hay diễn đàn khác để tìm hiểu nhân sự, cách phỏng vấn, thậm chí tìm hiểu đối thủ cạnh tranh ntn, tìm kiếm khách hàng và các ctr mà NH khác đang làm .v...v. --> đây là 1 trang thông tin mở, ai cũng đc quyền vào và tìm hiểu, và a đã là 1 member của UB thì nên tôn trọng UBer khác.

Câu 2: E có thích toán ko????
Trả lơi: Nếu ko có toán thì e ko bao h vào đc ĐH, ko ra đc trường ĐH (tức là phải pass các môn Toán cao cấp) và ko có Toán thì e ko qly đc chi tiêu hàng tháng của e. Xong....

==> Một số trường khối Kte thi tuyển khối A (Toán lý hoá), khối D (Toán văn anh) --> đều có Toán, mặc dù ở ĐH ngành kte ko dùng gì đến lý, hoá, toán chỉ học ít toán cao cấp... nhưng Toán là nền tảng của tư duy, phân tích, nên dù muốn hay k muốn, thích hay ko thích thì e vẫn phải thích, phải học. Và e ko có Toán thì k thể vào NH làm để phân tích tính toán tài chính đc.

Câu 3. Em nhìn này, đây là vỏ chai nước uống em làm thế nào để bán được vỏ chai này?
Trả lời: Nếu Cty mình là 1 nhà máy SX vỏ chai nước uống thì em sẽ nói cho a cách bán cái vỏ chai này. Còn ko thì e ko nói được.

Vì sao: Để bán dc 1 sản phẩm phải nắm đc ít nhất 3 điều cốt lõi
- 1 là đặc tính của vỏ chai nước (quy trình sx, thành phần cấu tạo, mục đích bao bì, nhãn mác, tiêu chuẩn...)
- 2 là khách hàng của vỏ chai nước này là ai (ng tiêu dùng, các nhà máy sản xuất nước uống, XK cho cty nước uống ở USA.. thậm chí là theo đơn hàng của Nhà nước phuc vụ xã hội abc ... cuối cùng là bán cho cty tái chế nhựa để băm ra làm nguyên liệu)
- 3 là thị trường đang bán ntn (đối thủ cạnh tranh, tâm lý tiêu dùng...)
Khi trong tay e ko nắm đc thông tin gì (bản thân chính a cũng k biết luôn) thì hỏi e cũng bótay , còn nếu như a là công ty Thương mại (cò môi giới) hay thậm chí là 1 món nợ được NH siết nợ thì em phải được cử xuống nhà máy nắm bắt cụ thể mới có thể nói chuyện tiếp đc.
Lấy VD cụ thể: nếu chai nước này của a có chứa độc tố / hoặc ko thể tái chế đc thì xin thưa vs a là đến đồng nát ng ta cũng k thèm mua đâu ạ, vì ng mua đồng nát ng ta còn phải nắm rõ cái j mua đc, tái chế đc (tức là ng ta hiểu về cấu tạo, thành phần) và mua về làm gì, bán cho ai (tức là khách hàng). Còn e thì a cho e cái vỏ e cũng ko lấy ấy chứ nói gì đem đi bán.

Mình tạm trả lời mấy câu hỏi trước vì qá bức xúc vs mấy cái câu hỏi vô nghĩa của mấy NH này, mình tham gia tuyển dụng mấy năm r, chỉ quan tâm nhiều nhất đến 3 vấn đề sau: khả năng thích ứng vs công việc ntn, sự trung thành và tận tuỵ vs cv ra sao, khả năng sáng tạo và giải quyết vấn đề ntn và giao tiếp, đối nhân xử thế. Hết.
Còn ai vào đâu chẳng phải đào tạo, phải học hỏi (kể cả ng có kinh nghiệm hay quản lý đều phải học mô hình, quy trình quản lý ở nơi mới...). Các bạn ko việc gì phải ngại cả, càng thể hiện cái tôi, sự sáng tạo và nói đúng thì ng ta cũng phải chiu, cái chính là làm ng ta phải kiềng nể --> đó mới là cái điểm nhấn để vượt trội lên mọi ứng viên khác.
bạn này thẳng tính quá!!!!11

Mấy câu hỏi thật là hóc búa, vắt óc mà trả lời sao cho hợp lý

đúng là toàn những câu hỏi độc vào em chắc cũng chẳng bít chả lời sao nữa

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất