Review Ký sự ABBank – Những câu phỏng vấn độc nhất vô nhị

Ký sự của những người đi thi vòng PV cuối cùng ở ABBANK

My name Nguyễn Hoàng, xuất phát lúc 1h30 pm khi mà mặt trời tỏa nhiệt độ nóng nhất, với niềm tin lên đỉnh luôn vì đã PV nhiều nên lần này sẽ biết tay mềnh... kekeke... Khi đến gần tòa nhà 36 Hoàng Cầu, mừng lắm và hí hửng vô cùng vì đã đến rùi nhưng thôi rồi Lượm ơi... một cái đinh ở đâu chui lên mặt đất và cắm đánh "phập" một phát vào bánh trước... Hai mắt long lanh mồ hôi chảy xuống... Sao mà xót xa thế chứ, sao mà ức chế thế chứ, sao mà đen thế chứ...aaaaaaa... Lấy hai tay đập mạnh đánh “bốp” phát vào đầu xe, đau hết cả tay …hixhix… Lúc đó đã là 1h50pm (trong khi ng ta hẹn 2h20pm)... Nhìn nghiêng + nhìn dọc + nhìn ngang... Oh no no thế là dắt bộ ngược lại đúng hơn 1km để sửa xe... Đứng đó nhìn người ta sửa xe chỉ trong 10 phút thui, ui mình nghĩ chắc là mấy tiếng mất, quần áo thì ướt hết, mặt mũi thì đầm đìa mồ hôi...

Cuối cùng cũng xong và tiến vào phòng PV. Bỏ qua những câu hỏi đơn giản – nhưng chính những câu hỏi này làm mình bị lỗi cũng may mình nhanh trí gỡ gạt được ở phút áp chót, đến câu hỏi: Em nghĩ xem mình thi IQ và TEST NV thì được bao điểm? IQ có khó không? Có giống trên mạng ko? Mình lớn giọng lên nói: IQ thì chắc chắn cũng phải 80%, NV thì khoảng 60 – 70%… Thế mà cũng đúng phết… kakaka, rùi hỏi thẳng vào vấn đề chính: Cho em thử việc 2 tháng em làm thế nào để huy động được 3 tỷ? Nếu em ở HN thì làm thế nào? Còn nếu em ở Tỉnh em làm thế nào?… Sau khi trả lời xong xuôi phần ở HN, thì anh ý bảo: có phải em xem trên UB ko???… Ức vãi… Mình bảo: “Anh cứ xem nếu có trên UB thì em xin phép về luôn không phải PV nữa anh ạ, để 2 anh nghỉ ngơi tý PV tiếp các bạn, mà nếu có thì chính em sẽ là người là người đầu tiên viết câu trả lời lên đó vào tối nay anh ạ”….kekeke. Nhưng phải nói câu này cũng khó, ko như các bạn trả lời trên UB đâu (vừa mới xem) cái này đòi hỏi kinh nghiệm thực tế và cách nhận biết đối tượng, cách cạnh tranh, điểm khác biệt, các chính sách ưu đãi, cách thuyết phục của nhân viên… của NH này so với các NH khác…(mình ko khẳng định câu trả lời của mình là chắc chắn đúng hoàn toàn)

Còn anh hàng xóm được hỏi 1 câu độc nhất vô nhị: Khi em vào phòng giám đốc mà thấy có con ếch ngậm đồng tiền, em làm thế nào để tiếp thị sản phẩm ấy??? Chỉ trong 5 phút đã thấy anh ấy ra ngoài và cả người toát hết mồ hôi, chỉ kịp thốt ra câu: “Quá đen chú mày ạ, thế éo nào mà mấy ổng hỏi câu khó quá, anh chịu”, còn các bạn thì các bạn trả lời thế nào???

Còn thằng cu nữa cũng làm cho ACB 8 tháng, vào hỏi câu: Em nhìn này, đây là vỏ chai nước uống em làm thế nào để bán được vỏ chai này? Và câu cuối là em có thích toán k? Lúc về nó bảo: chẳng nhẽ bảo là bán cho bọn mua đồng nát… hihihi

Tóm lại sau khi kể cho thằng bạn nghe xong thì nó bảo là thế là được rùi, đến vòng cuối là xuất sắc rùi, đi PV lấy kinh nghiệm... Vâng… đi thi ABBANK lần trước thì bị công an thịt 250k rùi đi vào giờ hoàng đạo hẳn hoi, lần này thêm 100k cái xăm xe nhưng đi vào giờ hắc đạo, cuối cùng mà lại chẳng pass hay ko? Thế còn nói chuyện chi chứ... Về đến nhà mở tủ lạnh ra làm ngay cốc nước đậu mát lạnh, biết thế ở nhà ngủ cho sướng… thi với chả thố... số với chả má... aaa!

Sưu tầm & Edit từ FB của Nguyễn Hoàng

P/s: Đọc mà cười suốt thôi:)). "Khổ chủ" đã biết đến UB thì sớm muộn cũng đọc bài này, khi đó mời "khổ chủ" vào nhận hàng nhé;)). với niềm tin lên đỉnh luôn vì đã PV nhiều, chúc bạn sớm có tin vui:D

Mới chớm có ý định làm ngân hàng, đọc xong mấy lời tâm sự này mà muốn bỏ chạy quá à

Cho em thử việc 2 tháng em làm thế nào để huy động được 3 tỷ? Nếu em ở HN thì làm thế nào? Còn nếu em ở Tỉnh em làm thế nào?
Anh, chị ơi. Câu đó nên có phương án trả lời như nào cho hợp lý ạ, e ko biết trả lời sao nữa?:eek:
thím cứ bảo quen mấy ông tư vấn tài chính sinh viên nhé :D

Thật sự mình thấy sv mới ra trường như bọn mình mà một lúc huy động 3 tỷ trong 2 tháng mà không nhờ mqh từ người quen thì quá là Khoai! ngta nói chọn mặt gửi vàng, tiền là vấn đề sát sườn, liệu người gửi tiền có niềm tin vào 1 người k quen biết, 1 ng chưa hề có kn như mình k ?

Thì người gửi tiền là dựa trên mqh vs mình đấy. Muốn người ta gửi tiền thì thì phải tạo đc mqh vs người đó. Còn người thân trong gia đình có mqh sẵn rồi. :p:p:p

Câu hỏi: Công ty mình là công ty mới thành lập được 1 năm em là nhân viên huy động vốn, em làm cách nào để huy động 500tr trong vòng 2 tháng. 1 nhà đầu tư ít nhất phải hùn vốn vào công ty 100tr mà em ko có bất kỳ một mối quan hệ nào. Các thánh UB giúp em :(

Mình là Nguyễn Hoàng xin gửi tới câu hỏi bị pv ở MB và ABB đầy đủ , khổ chủ của bài viết " những câu hỏi độc đắc mà ABBANK"

Xin chia sẻ bộ câu hỏi của riêng mình được pv ở ngân hàng với các bạn tham khảo nhé, còn pv ở những chỗ khác xin phép ko nói tới ...hihi
Khổ chủ đã nhận hàng nóng rùi nhé, nhân tiện cũng nói nốt một số câu hỏi mà ngân hàng hay hỏi liên quan đến lĩnh vực ngân hàng MB mà mình được PV:
1 em hãy tự giới thiệu về bản thân ?hãy nêu quá trình làm việc từ trước đến này ? thành tích em đạt được ? động lực nào khiên em đạt được những thành tích như vậy ? đặc biệt là liên quan đến lĩnh vực ngân hàng.
2 khi em làm ctv phát hành thẻ tín dụng cho ngân hàng , em tìm kiếm khách hàng ntn ? đối tượng của em là ai ? cách thuyết phục khách hàng ntn ? nếu gọi điện kiểu telsale thì phản ứng của khách hàng ntn ? và qua cách đó thì họ sẽ chiếm bao nhiêu phần trăm trong những khách hàng sử dụng thẻ tín dụng của em trong 1 tháng? hồ sơ phát hành thẻ tín dụng gồm những gì ? và bây h chính sách tiền lương của sacombank còn như trước nữa ko ? ( vì trước tớ làm cho sacombank), em đã từng lên TTTM để giới thiệu sản phẩm cho khách hàng chưa và họ phản ứng thế nào ?, khi em làm một lúc là ctv của 3 ngân hàng sacom, vietcom, ocean thì khi gặp khách hàng em giới thiệu tất cả hay là thế nào ???
3 khi bạn trả lời tốt câu cách tìm kiếm khách hàng , họ sã hỏi tiếp : năng của em anh cảm nhận rất là tốt, trong khi em chỉ phát hành được hần này thẻ so với năng lực mà em có, thì có phải là quá thấp ko ? có phải là do em lười ? hay em mới nghĩ ra ? em nghĩ sao nếu như ta đem chia 260k ( nghĩa là mỗi thẻ bạn sẽ được 260k) cho các bạn mang khách hàng đến cho mình?( ý anh ấy hỏi rằng em nghĩ sao em lập team cho mình ? )
4 khi em làm quản lý quán cafe thì em làm thế nào để tăng thu nhập cho quán từ 20 - 22 tr mỗi tháng,và tăng lương nhân viên theo ca từ 1,4tr lên 1,5tr ( mỗi ca khoảng 7 tiếng ) ??? bây h nếu nhận em vào làm ở ngân hàng thì em có nghỉ hết ở chỗ khác ko ?
Dạ vâng thưa các bạn chỉ tronng 1 thời gian ngắn ngủi mình được pv hần đó câu khi pv ở MB ngày mùng 8/5 ,
còn đây là bên ABBANK
vòng sơ tuyển chính là những câu hỏi phía trên của MB , nhưng phần 4 thì bỏ qua, hỏi thêm về sở thích bóng đá vì abbank rất mạnh về thể thao ....hihi
em sắp tốt nghiệp chưa?
khi nào em lấy bằng?
liệu em được bằng khá chứ?
đến tận tháng 6 em mới có bằng liệu anh có nên nhận em vào làm ko ?
nếu bây h nhận em làm ở HO em làm chứ ? vì sao em lại thích về tỉnh ?
bây h luân chuyển em ở mọi vị trí để tìm xem em hợp vị trí nào em nghĩ tn ? nếu em sẵn sàng ở mọi vị trí thì em sẽ có độ trễ đối với các bạn ,khi đó em sẽ bị chán, và khả năng làm việc của em sẽ ko hiệu quả thì làm liệu có nên nhận em ??? ( câu hỏi này và trên thường thì ai cũng mắc lỗi nếu ko biết cách trả lời và mình cũng bị lỗi...hi)
em nghĩ sao về điểm IQ và TEST NV ? đề của bên anh có khó không? có giống trên mạng ko ? anh thấy em đoán khá sát điểm so với thực tế , nhưng mà điểm của em thấp hơn so với một số bạn ko học ở HVNH và kể cả một số bạn đã đi làm , em nghĩ sao về điểu này vì em còn chưa ra trường ? hixxx ( quá xấu hổ )
vào câu hỏi kinh điển thứ nhất : cho em thử việc 2 tháng em có thể huy động được 3 tỷ ko? đối với khu vực HN em làm tn ? khu vực tỉnh gồm ở Vĩnh yên và yên lạc thì em làm thế nào ?? liệu những gì em trả lời có phải em xem trên ubcom? em nói có vẻ là lý thuyết đi vào thực tế cho anh xem nào ? ( nghĩa là đối với mỗi cách huy động thì phải nêu được cách làm thực tế, một dẫn chứng minh họa ) , và với mỗi cách huy động thì sẽ chiếm bao nhiêu % trong tổng số 3 tỷ mà mình huy động kia ? khi mình trả lời xong thì anh ý hỏi tiếp nhưng anh chỉ cho e 2 tháng thui , em có cách nào khác để huy động nữa ko ?
(mình là sv mới chuẩn bị ra trường , mình xin phép những ng đi làm rùi rằng về hồi sau mình sẽ trả lời theo kiểu của riêng mình ,các bạn xem xong xin đừng ném đá ... hi)
..............
còn một số câu gọi là kinh điển thì em xin phép ghi ra
pv ở maritime bank: người phỏng vấn hỏi người đến pv rằng " chú đoán xem anh bao nhiêu tuổi " ?
pv abbank : khi em vào phòng giám đốc mà thấy có con ếch ( cóc ) ngậm đồng tiền, em làm thế nào để tiếp thị sản phẩm ấy ??? em nhìn này, đây là vỏ chai nước uống em làm thế nào để bán được vỏ chai này?
ở 1 nh khác: Bạn hãy cho biết hiểu biết của bạn về mối quan hệ biện chứng giữa Doanh thu, Tính lỏng và chi phí.
a là K13 ạ :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,404
Thành viên mới nhất
angelwitchmerch
Back