Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng Đầu tư BIDV - 2011

Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B
Mình thi BIDV hôm 21/5 ở Vinh, chi nhánh BIDV Phủ Quỳ. Ở vị trí NVTD thì nghiệp vụ có 3 phần: trắc nghiệm 30, lựa chọn đúng giải thích 20 câu, 1 bài tập lớn (NPV). Tiếng anh thì toàn ngữ pháp thôi: đọc hiểu, chọn từ, cấu trúc ngữ pháp, viết lại câu.
he. chăm chỉ chắc cũng qua vòng viết.
Với phương châm, thi mang tính lấy kinh nghiệm. Nên đến giờ cũng k biết kết quả đậu hay trật. Điểm thì chỉ có giám đốc, trưởng phòng nhân sự các chi nhánh biết thôi. huhu. Chờ hoài à.
Cái bài tập đề dài lắm cơ, nó cho 1 cái bảng cân đối kế toán năm 2008, có số dư đầu kỳ, cuối kỳ chi tiết; thêm 1 cái bảng báo cáo kết quả kinh doanh (full luôn), không thể nhớ chi tiết được khoản nào với khoản nào đâu :(. Đề đưa ra thêm một số chi tiết, mình nhớ đại khái là: năm 2008 Công ty bán TSCĐ với giá 60 triệu, biết nguyên giá là 100 triệu, giá trị đã khấu hao hết là 20 triệu. Trong năm Công ty không mua thêm TSCD nào khác.
Hãy lập bảng kê nguồn vốn, sử dụng vốn, bảng lưu chuyển tiền tệ của công ty năm 2008. Từ đó phân tích các bảng vừa lập.
Mình đâm đầu vào NPV với HMTD, không sờ đến phần báo cáo tài chính nên tạch luôn, lập cái bảng kê nguồn vốn nhưng chắc là linh tinh :((
Mình cũng vừa thi kt bidv hôm 12.6 đây. Đề nghiệp vụ không khó lắm, nhưng mà quên hết chả nhớ mấy.
Đề gồm 4 phần: trắc nghiệm kiến thức chung: vi mô, vĩ mô... 40 điểm, trắc no kt ngân hàng 20 điểm, trno có giải thích 20 đ, bài tập và tự luận 20d. Còn anh văn thì chủ yếu là ngữ pháp, đọc hiểu, sửa lỗi sai và 1bai dịch. Nói chung là đề mỗi nơi mỗi khác.
ĐỀ THI NVỤ TÍN DỤNG (17-7-2011)-bài tập lớn:
Công ty muốn đầu tư 1 dây chuyền sx có giá 4500tr. vận hành ngay từ năm đầu tiên với công suất 600000bao/ năm, giá 500d/bao. công suất mỗi năm tăng 10% so với năm trước. Chi phi được tính như sau: 1, chi phí lắp đặt dây chuyền (ngay khi mua máy): 40tr; 2, chi phí nhân công hàng năm: 2tr/người/tháng (có 15người); 3, chi phí NVL, điện nước hàng năm: 400tr; 4, chi phí khác hàng năm (không gồm khấu hao): 100tr. Biết doanh ngiệp tính khấu hao tuyến tính, sử dụng dây chuyền trong 5 năm, thuế TNDN: 25%, lsuất cK:15%.
Hỏi: là cán bộ tín dụng bạn khuyên DN có nên đầu tư thiết bị mới không?
đại loại bài tập là thế này. k bít có sai sót gì k:D, có bạn nào giải được thì cho mình xem để check lại kq cái:-<

Tổng hợp một số đề thi gần đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình thi tuyển bên BIDV hôm 8/6/2014 vừa rồi mà sao giờ vẫn chưa có kết quả nữa, mnih2 xem trên web của BIDV thì chưa có, khi nào mới có kết quả vậy mọi người và có thông báo qua mailhay đt gì ko vậy?

đợt 8/6 vừa có kết quả trên web BIDV, em qua được vòng 3 nhưng thi vào vị trí kinh doannh thẻ vừa mới ra này nên chả biết chuẩn bị gì để đi pv đây. Lúc thi vì ko có thời gian ôn nên liều mình chỉ coi về thẻ may mắn là BIDV cũng chỉ ra đề về thẻ nên qua khá dễ, đến bước pv thì lo lắng quá vì chưa đi pv bao h. Có anh chị nào cho em lời khuyên để đi pv được không ?

Các anh chị đi trước có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm cho bọn em về kinh nghiệm phỏng vấn BIDV đc k ạ? Ví dụ như vị trí CV QHKH ấy ạ?

Anh chị ơi cho em hỏi vị trí tài chính kế toán của BIDV là thuộc bộ phận back office phải không ạ, thế thì có pv mấy câu tình huống k ạ??

Thứ 5 ngày 28/05/2014 BIDV chi nhánh quận 5 tổ chức thi ở học viện hành chính sáng có mặt trước 7h có ace nào thi không. Mình học kế toán doanh nghiệp mà giờ Thi NH không biết sao đây

Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B

ad cho em hỏi thi Bidv là thi tập trung Bắc Trung Nam ạ
Ngoài ra em muốn thi ở chi nhánh Phủ Quỳ Nghệ An nhưng trong chỉ tiêu chỉ ghi chung là Nghệ An thì đăng kí kiểu gì để được về chi nhánh ạ? Em cảm ơn nhiều :)))
Tổng hợp một số đề thi gần đây

Cấu trúc đề thi

Mình thi BIDV hôm 21/5 ở Vinh, chi nhánh BIDV Phủ Quỳ. Ở vị trí NVTD thì nghiệp vụ có 3 phần: trắc nghiệm 30, lựa chọn đúng giải thích 20 câu, 1 bài tập lớn (NPV). Tiếng anh thì toàn ngữ pháp thôi: đọc hiểu, chọn từ, cấu trúc ngữ pháp, viết lại câu.
he. chăm chỉ chắc cũng qua vòng viết.
Với phương châm, thi mang tính lấy kinh nghiệm. Nên đến giờ cũng k biết kết quả đậu hay trật. Điểm thì chỉ có giám đốc, trưởng phòng nhân sự các chi nhánh biết thôi. huhu. Chờ hoài à.
Chào anh/ chị, em cũng đang muốn đăng kí về chi nhánh Phủ Quỳ nhưng trong này thấy ghi chỉ tiêu chung thôi, mà năm nay không có chỉ tiêu Nghệ An chỉ có Hà Tĩnh, không biết đăng kí như thế nào để biết mình được đăng kí vào chi nhánh nhỉ ???

Xin chào các anh/ chị và các bạn,

Sắp tới BIDV có tuyển dụng tập trung đợt 2 nên em cũng liều nộp hồ sơ vào vị trí Chuyên viên tổ chức nhân sự. Thú thực là em k có chút tài liệu nào hay quen ai trong BIDV nên chẳng biết bấu víu vào đâu ngoài diễn đàn này. ANh/chị/ bạn nào có tài liệu hay kinh nghiệm thi viết và phỏng vấn vào trị trí trên tại BIDV thì chia sẻ cho em biết với ah. :))

Chân thành cảm ơn cả nhà!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,234
Thành viên mới nhất
789clubvipbiz
Back