Khi thẩm định KHCN thì điều gì là quan trọng nhất?

honma_lebong

Thành viên
Các bác cho e hỏi khi thẩm định cho vay khách hàng cá nhân thì điều gì là quan trọng nhất? Có phải là thu nhập của người đó ko?

Nếu các bạn xác mình KH theo các nội dung đã học thì KH sẽ phán một câu: Nhà cửa tao đấy cho vay được hay ko thì nói làm gì mà hỏi nhiểu thế.
Khi tôi về Phụ trách phòng kinh doanh của 1 NH, được phân công các hồ sơ cá nhân nhỏ lẻ thì bạn nào cũng chê, hầu hết đều thích làm hồ sơ doanh nghiệp cho oách, những khách hàng cá nhân sau khi đi xác minh về tôi hỏi lại thông tin thì ko biết trả lời. Thực tế trong TD, xác minh KH cá nhân khó nhất, muôn hình muôn vẻ từ: anh đạp xích lô, lãnh đạo cao cấp các ban ngành, đến chị chủ quán karake ôm, .. thì tựu chung lại là con người, phải nhìn thấy được con người thật của họ, làm sao để nhìn thấy thì ko trường lớp nào dạy các bạn, kinh nghiệm và kỹ năng mỗi cá nhân sẽ quyết định. Những người TD giỏi thì tuổi nghề phải hơn tuổi đời từ 3 tuổi trở lên và muốn tồn tại lâu thì đạo đức phải có nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nếu các bạn xác mình KH theo các nội dung đã học thì KH sẽ phán một câu: Nhà cửa tao đấy cho vay được hay ko thì nói làm gì mà hỏi nhiểu thế.
Khi tôi về Phụ trách phòng kinh doanh của 1 NH, được phân công các hồ sơ cá nhân nhỏ lẻ thì bạn nào cũng chê, hầu hết đều thích làm hồ sơ doanh nghiệp cho oách, những khách hàng cá nhân sau khi đi xác minh về tôi hỏi lại thông tin thì ko biết trả lời. Thực tế trong TD, xác minh KH cá nhân khó nhất, muôn hình muôn vẻ từ: anh đạp xích lô, lãnh đạo cao cấp các ban ngành, đến chị chủ quán karake ôm, .. thì tựu chung lại là con người, phải nhìn thấy được con người thật của họ, làm sao để nhìn thấy thì ko trường lớp nào dạy các bạn, kinh nghiệm và kỹ năng mỗi cá nhân sẽ quyết định. Những người TD giỏi thì tuổi đời phải hơn tuổi nghề từ 3 tuổi trở lên và muốn tồn tại lâu thì đạo đức phải có nhé.

Mình tuổi đời hơn tuổi nghề 25 năm lận. Mà chắc ai cũng có tuổi đời hơn tuổi nghề ít nhất 20-22 năm nhẩy. :))

Yếu tố quan trọng nhất là Tư cách và thiện chí trả nợ của KH. Vì khi có tư cách và thiện chí thì kể cả KH bị phá sản hay ko có thu nhập thì họ vẫn ý thức để vay mượn để trả nợ Bank. Nếu ko có thiện chí thì kể cả những thằng đại gia lắm tiền nó ko muốn trả thì nó cứ để quá hạn đấy, lúc đấy có mà phải đi đòi.

Mình tuổi đời hơn tuổi nghề 25 năm lận. Mà chắc ai cũng có tuổi đời hơn tuổi nghề ít nhất 20-22 năm nhẩy. :))
Mình nhầm, sửa lại rồi nhé!

- - - Updated - - -

Mình nhầm, sửa lại rồi nhé!

Không có yếu tố nào là quan trọng nhất. Để quyết định cho vay nó phải là tổng hòa của nhiều yếu tố:
1. Mục đích vay vốn
2. Khả năng sử dụng vốn
3. Khả năng trả nợ
4. Tư cách khách hàng, nhân thân khách hàng
5. Tài sản đảm bảo
6. Các mối quan hệ liên quan tới khách hàng
7. Các yếu tố khác

Nói quan trọng nhất là Tư cách khách hàng thì theo tôi là cũng nên xem xét lại, tình hình thực tế ở Vn ko cho phép cho vay theo kiểu đó. Tuy nhiên, theo lý thuyết thì đúng. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
MỘt câu hỏi trắc nghiệm :Yếu tố nào ít quan trọng nhất trong quyết định cho vay :
- Lịch sử quan hệ khách hàng vớia ác TCTD
- Khả năng trả nơ
- Tài sản đảm bảo
- Phương án sử dụng vốn vay
Mình chọn phương án sử dụng vốn vay: vì mình thấy yếu tố này khách hàng có thể sử dụng không như phương án, cũng như không phải dùng toàn bộ vốn cho phương án sản suất của họ. thực tế là như vậy có nhiều trường hợp NVTD hướng khách hàng về mục đích sử dụng vốn thuận lợi nhất để khach hàng được vay vốn.
còn về lịch sử quan hệ thì CIC cũng cho thấy rõ, khả năng trả nợ thì rất quan trọng mới dám cho vay, tài sản đảm bảo là tình huống xấu nhất cuối cùng nếu xảy ra rủi ro rồi .
Mọi người cho ý kiến ?

Sau nhiều năm kinh nghiệm thì mình thấy điều quan trọng nhất khi thẩm định khách hàng cá nhân là khi tiếp xúc với họ mình có an tâm về khách hàng này không. Nếu thấy an tâm thì mình làm hồ sơ cho họ vay. Còn tất cả những thủ tục khác chỉ là kỹ thuật thôi.

Nói chung TSĐB tốt cũng là 1 yếu tố quan trọng đấy, vì nó cũng thúc đẩy khách hàng xoay được tiền để trả nợ, khỏi mất TSĐB, vì ra toà thì TSĐB thường được bán giá thấp hơn giá trị thật khá nhiều.
Tuy nhiên thì TH Khách hàng không thể xoay nổi tiền để trả thì ra toà cũng mệt phết đấy.
nhưng đang hỏi là quan trọng nhất mà bạn

Để trả lời yt nào là quan trọng nhất thì t nghĩ khá là khó vì khi thẩm định KHCN phải dựa vào cả 5 yt thì mới có qđịnh cho vay hay không:
1. Tư cách khách hàng (tốt,k tiền án, tiền sự , k no xau ^.^) tư cách mà k tốt thì cho vay là có khả năng mất vốn
2. Mục đích sử dụng vốn (k sd vốn để buôn lậu,sd vào những việc trái pháp luật,...)
3. Nguồn trả nợ Kh pải có nguồn đủ để trả nơ cho Bank mà k ảnh hưởng đến các cp tối thiểu + dự pòng
4. Tài sản tích lũy nhiu co the cho vay duoc khi mà nguon tra no chung minh duoc k du(gan nhu cho vay theo pương pap cam do)
5. Tài sản đảm bảo cái này qan trog chac là ban nào cug bit ^.^
(đây là bai hoc duoc cac a c di trk chi day)

Mình bổ sung, chia sẻ thêm:
1. Tư cách khách hàng (tốt,k tiền án, tiền sự , k no xau ^.^) tư cách mà k tốt thì cho vay là có khả năng mất vốn: thiện chí trả nợ của KH khi pv, tìm hiểu thông tin ở các quán nước gần nhà KH xem có được NH vào thăm hỏi thường xuyên ko. KH có hay rượu chè, cờ bạc, lô đề gì không (hỏi gián tiếp chứ đừng hỏi trực tiếp)

2. Mục đích sử dụng vốn (k sd vốn để buôn lậu,sd vào những việc trái pháp luật,...): Nếu KH có mục đích sử dụng vốn hợp pháp, có thiện chí hợp tác với NH thì khi mình hỏi tới kế hoạch sử dụng vốn người ta sẽ giải thích cặn kẽ cho bạn phương án sử dụng vốn, chi phí đầu vào, đầu ra, dự tính lãi lỗ (nếu gặp cáo thì phải lôi nghiệp vụ vào mà thẩm định lại)

3. Nguồn trả nợ Kh pải có nguồn đủ để trả nơ cho Bank mà k ảnh hưởng đến các cp tối thiểu + dự pòng: cái này ko có ý kiến gì thêm

4. Tài sản tích lũy nhiu co the cho vay duoc khi mà nguon tra no chung minh duoc k du(gan nhu cho vay theo pương pap cam do): không hiểu ý của bạn này ntn. Nhg theo mình, ts tích lũy được thể hiện dòng tiền của KH. Dòng tiền thu được từ khi đi làm/kinh doanh sẽ chảy về đầu tư nhà cửa, xe hơi, cửa hàng kinh doanh hay chảy vào cờ bạc, lô đề thì chỉ cần một chút tinh ý + kinh nghiệm là biết. (cái này không quan trọng như 4 tiêu chí khác nhưng nó thể hiện Tư cách KH)

5. TSĐB: nó là của chính KH đang cùng gia đình sinh sống thì trách nhiệm và nghĩa vụ trả nợ sẽ cao hơn TS của người thân hay mảnh đất thứ 2(kh và gđ ko ở đó) hay xe cộ.

Tóm lại: tất cả các yếu tố trên đều quan trọng như nhau, không có cái gì là NHẤT.
Ko dám múa rìu đâu, các bác đừng gạch đá nhé!

em sắp thì tuyển vào vị trí nhân viên tín dụng trong đợt Agribank tuyển dụng lần này. anh chị nào có tài liệu bài vở thì up lên cho em tham khảo với ak. e xin cảm ơn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên