Khi thẩm định KHCN thì điều gì là quan trọng nhất?

honma_lebong

Thành viên
Các bác cho e hỏi khi thẩm định cho vay khách hàng cá nhân thì điều gì là quan trọng nhất? Có phải là thu nhập của người đó ko?

up chủ đề này lên nào. Ai có ý kiến vào hỗ trợ câu hỏi này cái đi nào. Mình nghĩ thu nhập cũng quan trọng, nhưng mục đích sử dụng vốn vay cũng khá quan trọng chứ. Nhất là KH cá nhân thì mình càng khó thẩm định, kiểm tra mục đích sử dụng vốn thực sự của họ (nếu cho vay tiêu dùng thì thường cứ bảo là...có nhu cầu tiêu dùng cá nhân là chịu thôi). Nếu cá nhân sd sai mục đích thì cũng có RR lớn chứ nhỉ?

up chủ đề này lên nào. Ai có ý kiến vào hỗ trợ câu hỏi này cái đi nào. Mình nghĩ thu nhập cũng quan trọng, nhưng mục đích sử dụng vốn vay cũng khá quan trọng chứ. Nhất là KH cá nhân thì mình càng khó thẩm định, kiểm tra mục đích sử dụng vốn thực sự của họ (nếu cho vay tiêu dùng thì thường cứ bảo là...có nhu cầu tiêu dùng cá nhân là chịu thôi). Nếu cá nhân sd sai mục đích thì cũng có RR lớn chứ nhỉ?

chào các bạn, theo mình nghĩ KHCN đa phân là vay để tiêu dùng (vd: mua nhà, mua xe, hoặc làm ăn...) nên phần thu thập chứng từ sử dụng vốn thì rất dễ. trừ khi KH thiếu nợ ngoài nên muốn vay NH cho LS nhẹ hơn thôi...:D :D cái đó thi chắc chắn là ko có chứng từ sd vốn rồi hehe mình có chút ý kiến vay ...mong các bác chém nhẹ tay...tks all.

Để tránh rủi ro cao, các bạn nên thẩm định kỹ nguồn thu nhập, phương án trở nợ sao cho phù hợp nhất; dù khách hàng có sử dụng vốn sai mục đích đi nữa (cho vay ngoài chẳng hạn...) nhưng ý thức trả nợ đều đặn theo quy định là OK rồi; không phát sinh quá hạn vì nguồn thu nhập (ngoài cho vay) của người ta ổn định, thế là được. :D

nhân thân, khả năng tài chính để trả nợ, phương án kinh doanh, tài sản đảm bảo. \m/ mình nghĩ đều quan trọng như nhau

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên