Khách hàng cá nhân nộp tiền mặt ngoại tệ để chuyển khoản Quốc tế

Thuongthuongvmba13

Verified Banker
Đây là câu hỏi mà nhiều bạn làm giao dịch thắc mắc nhiều, và mình thấy mỗi ngân hàng lại xử lý khác nhau, mỗi chi nhánh của một ngân hàng cũng có cách xử lý khác nhau.
Mình đăng vào mục này không biết có đúng quy định ko, nếu ko đúng mục, admin bỏ qua cho mình và chỉ giúp mình đăng đúng mục nhé.

Tình huống thế này ạ: Một khách hàng cá nhân người Việt Nam muốn chuyển tiền đi học cho con của họ, khách hàng đó mang ngoại tệ tiền mặt (chẳng hạn như USD) để nộp và chuyên khoản cho con.
Câu hỏi là:
1. Ngân hàng có nhận USD tiền mặt trong tình huống này ko?
2. Nếu nhận USD thì có cần yêu cầu khách hàng chứng minh nguồn tiền của họ mang đến nộp không?
3. Nếu không được nhận USD tiền mặt thì các anh chị xử lý tiền USD cho khách hàng như thế nào để vừa tốt cho ngân hang, vừa làm hài lòng khách hang?

Ak, xúi bậy. CA nó tịch thu cả tiền VNĐ lẫn ÚD. Lúc đó còn mệt hơn.

Cá nhân nộp tiền vào TK để chuyển đi thanh toán đều vô tư. Khi thanh toán thì cần chứng từ để chứng minh chuyển tiển (nếu chuyển nước ngoài), còn chuyển trong nước cho cá nhân là vô tư. Không thanh toán toán nước được dù có hợp đồng mua bán vì quy định giao dịch trong nước là giao dịch bằng VND.

DN không được nộp ngoại tệ bất kỳ hình thức nào. Nếu muốn nộp phải bán USD cho NH và NH bán lại cho DN, lúc đó tốn phí chênh lệch.
Bên ngân hàng mình nếu không chứng minh đc mục đích thì không được nộp tiền mặt vào tk usd và thanh vô tư như bạn nói đâu, chỉ có gửi tiết kiệm thì vô tư thôi, hoặc họ có tiền USD trên tài khoản có thể rút vô tư nhưng mất phí rút ngoại tệ mặt.

Ak, xúi bậy. CA nó tịch thu cả tiền VNĐ lẫn ÚD. Lúc đó còn mệt hơn.

Cá nhân nộp tiền vào TK để chuyển đi thanh toán đều vô tư. Khi thanh toán thì cần chứng từ để chứng minh chuyển tiển (nếu chuyển nước ngoài), còn chuyển trong nước cho cá nhân là vô tư. Không thanh toán toán nước được dù có hợp đồng mua bán vì quy định giao dịch trong nước là giao dịch bằng VND.

DN không được nộp ngoại tệ bất kỳ hình thức nào. Nếu muốn nộp phải bán USD cho NH và NH bán lại cho DN, lúc đó tốn phí chênh lệch.

Bạn này xúi bậy à nhe
Ai cho phép nộp ngoại tệ vào TK thanh toán "vô tư"?
Cá nhân chỉ được nộp ngoại tệ vào TK Tiết kiệm "vô tư" thôi
Mà bản chất TKTK chỉ là để "tiết kiệm", không chuyển cho TK khác được
Cá nhân người Việt Nam chỉ được phép "nộp ngoại tệ" để chuyển theo các mục đích mà NHNN cho phép (có chứng từ chứng minh mục đích hợp pháp), còn không được phép nộp vào TK tiền gởi thanh toán và chuyển khoản trong nước từ TK đó.
Nếu muốn nộp ngoại tệ vào TK thanh toán, chỉ có 1 cách là bạn mang từ nước ngoài vào và đã được hải quan đóng dấu xác nhận số tiền mang vào trên bảng khai lúc nhập cảnh (bạn khai bao nhiêu thì được nộp bấy nhiêu, không khai thì không được nộp, cái dấu mộc xác nhận ngoại tệ mang vào của HQ có giá trị là ở chỗ đó) và trong vòng 60 ngày kể từ ngày nhập cảnh. Sau ngày đó thì không được nộp!

À, doanh nghiệp thì không được nộp vào TK, trừ 1 trường hợp duy nhất đó là trước đó DN được NH cho phép rút USD từ TK của DN cho nhân viên đi công tác nước ngoài (có chứng từ chứng minh), và sau đó về còn dư thì được nộp lại
Cái này là lý thuyết thôi, còn mình chưa đụng phải lần nào hết.

P/S: tất nhiên là các doanh nghiệp được phép thu ngoại tệ mặt thì được phép nộp ngoại tệ mặt vào TK, mà mấy doanh nghiệp này là đặc thù rồi (ví dụ: hải quan, công ty giao nhận quốc tế, cơ quan cấp visa...)

Bạn này xúi bậy à nhe
Ai cho phép nộp ngoại tệ vào TK thanh toán "vô tư"?

Bên bạn có cho cá nhân mở TK bằng ngoại tệ không?

Khi mở bạn ký quỹ thế nào? không cho nộp thì phải mua của NH à?

TK thanh toán bằng ngoại tệ bình thường, có thể dùng để bạn mở thẻ Visa debit để thanh toán và rút tiền bình thường.
Ngân hàng bạn không áp dụng thì do NH bạn chứ không thể nói tất cả được.

Các vấn đề khác bạn nói thì cũng giống mình nói thôi chứ không có gì mới cả.

Bên bạn có cho cá nhân mở TK bằng ngoại tệ không?

Khi mở bạn ký quỹ thế nào? không cho nộp thì phải mua của NH à?

TK thanh toán bằng ngoại tệ bình thường, có thể dùng để bạn mở thẻ Visa debit để thanh toán và rút tiền bình thường.
Ngân hàng bạn không áp dụng thì do NH bạn chứ không thể nói tất cả được.

Các vấn đề khác bạn nói thì cũng giống mình nói thôi chứ không có gì mới cả.

Ký quỹ lúc mở TK mà bạn bảo là "vô tư" sao?
Thẻ không phải là Tài khoản thanh toán như bạn bảo ở trên
Và thẻ visa, master thực chất cũng là bạn mua USD của Ngân hàng, chứ bạn đâu có mang USD để nộp vào thẻ được đâu mà bảo là có thể nộp, chẳng phải lúc bạn thanh toán bằng USD thì ngân hàng cũng quy ra thành VND với tỷ giá cao ngất ngưởng sao?
Cá nhân mở TK ngoại tệ thì có, nhưng TK đó chỉ được dùng để nhận ngoại tệ từ nước ngoài chuyển vào và để rút ngoại tệ ra thôi, đâu có nộp vào được???
Ngân hàng ra quy định cũng dựa trên Luật của NN, bạn chỉ cho mình trong Pháp lênh ngoại hối và các văn bản bất kỳ có chỗ nào cho phép "Cá nhân nộp tiền vào TK để chuyển đi thanh toán đều vô tư", "còn chuyển trong nước cho cá nhân là vô tư"???
Và ngân hàng nào cho phép làm việc đó???

Bên ngân hàng mình nếu không chứng minh đc mục đích thì không được nộp tiền mặt vào tk usd và thanh vô tư như bạn nói đâu, chỉ có gửi tiết kiệm thì vô tư thôi, hoặc họ có tiền USD trên tài khoản có thể rút vô tư nhưng mất phí rút ngoại tệ mặt.

Mình nói nộp vô TK USD thôi. Còn thanh toán phải có mục đích thanh toán. 2 cái khác nhau.

Có thể quy chế bên đó khắc khe hơn.

Mình thấy NHNN đâu có cấm cá nhân mở TK ngoại tệ đâu mà các NH khác lại làm khó thế.

- - - Updated - - -

Và thẻ visa, master thực chất cũng là bạn mua USD của Ngân hàng, chứ bạn đâu có mang USD để nộp vào thẻ được đâu mà bảo là có thể nộp, chẳng phải lúc bạn thanh toán bằng USD thì ngân hàng cũng quy ra thành VND với tỷ giá cao ngất ngưởng sao?
Cá nhân mở TK ngoại tệ thì có, nhưng TK đó chỉ được dùng để nhận ngoại tệ từ nước ngoài chuyển vào và để rút ngoại tệ ra thôi, đâu có nộp vào được???
Ngân hàng ra quy định cũng dựa trên Luật của NN, bạn chỉ cho mình trong Pháp lênh ngoại hối và các văn bản bất kỳ có chỗ nào cho phép "Cá nhân nộp tiền vào TK để chuyển đi thanh toán đều vô tư", "còn chuyển trong nước cho cá nhân là vô tư"???

Bạn có đọc kỹ nội dung không. Nên đọc kỹ để hiểu ý mình.

- - - Updated - - -

Bạn đã làm thử chưa?

Mình đã làm và sử dụng nhiều, kông lẽ là sai. Cái này là thực tế mình đã sử dụng chứ không phải là lý tuyết nhé.

Mình nói nộp vô TK USD thôi. Còn thanh toán phải có mục đích thanh toán. 2 cái khác nhau.

Có thể quy chế bên đó khắc khe hơn.

Mình thấy NHNN đâu có cấm cá nhân mở TK ngoại tệ đâu mà các NH khác lại làm khó thế.

- - - Updated - - -

Mở TK thì vô tư bạn à, nhưng mà nộp vào thì không có "vô tư" đâu bạn! vì vậy khi KH mở TK USD, nhân viên luôn hỏi mở để làm gì, nếu mở để nhận ngoại tệ từ NN chuyển về thì OK, chứ mở để "nộp USD vào" thì khuyên thôi, vì có mở cũng không nộp vào được (trừ mấy USD ký quỹ ban đầu), nếu KH vẫn khăng khăng mở thì...vẫn cứ mở cho KH.

Mình nghĩ bạn đang dùng suy nghĩ "ngân hàng nước ngoài" để cho rằng "ngân hàng trong nước" làm khó khách hàng!
Ngân hàng bây giờ không còn có tư tưởng "làm khó" như hồi xưa đâu bạn, toàn kiếm cách "lách" cho khách hàng nếu có thể thôi!

Mở TK thì vô tư bạn à, nhưng mà nộp vào thì không có "vô tư" đâu bạn! vì vậy khi KH mở TK USD, nhân viên luôn hỏi mở để làm gì, nếu mở để nhận ngoại tệ từ NN chuyển về thì OK, chứ mở để "nộp USD vào" thì khuyên thôi, vì có mở cũng không nộp vào được (trừ mấy USD ký quỹ ban đầu), nếu KH vẫn khăng khăng mở thì...vẫn cứ mở cho KH.

Mình nghĩ bạn đang dùng suy nghĩ "ngân hàng nước ngoài" để cho rằng "ngân hàng trong nước" làm khó khách hàng!
Ngân hàng bây giờ không còn có tư tưởng "làm khó" như hồi xưa đâu bạn, toàn kiếm cách "lách" cho khách hàng nếu có thể thôi!

Bạn có thể cho biết NH bạn là NH nào không vậy?

Để mình biết thêm thông tin về việc hạn chế

Ngân hàng bạn là ngân hàng nào thế? Theo mình được biết và quy định bên ngân hàng mình thì không được phép nộp ngoại tệ mặt vào TK USD. KH mở chủ yếu là để nhận tiền từ nước ngoài chuyển về hoặc khi mua đô với ngân hàng thôi
Bạn có thể trích dẫn quy định của NHNN cho phép nộp ngoại tệ mặt vào TK không, mình không tìm thấy??

Mình làm ở "một ngân hàng trong nước" thôi bạn.
Có thể là văn bản pháp luật mỗi ngân hàng có cách hiểu khác nhau
Riêng về TK ngoại tệ, nghị định 160 của NHNN có quy định như thế này

Điều 30. Tài khoản tiền gửi ngoại tệ ở trong nước
1. Người cư trú, người không cư trú là tổ chức được mở và sử dụng tài khoản tiền gửi ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi sau:
a) Thu ngoại tệ từ nước ngoài chuyển vào;
b) Thu ngoại tệ từ các nguồn thu được phép trong nước;
c) Thu ngoại tệ tiền mặt từ nước ngoài vào theo quy định của Ngân hàng nhà nước Việt Nam;
d) Chi bán cho tổ chức tín dụng được phép;
đ) Chi chuyển tiền, thanh toán cho các giao dịch vãng lai, giao dịch vốn, các giao dịch được phép thanh toán trong nước bằng ngoại tệ;
e) Chi chuyển đổi ra các loại ngoại tệ khác hoặc các công cụ thanh toán khác bằng ngoại tệ;
g) Chi rút ngoại tệ tiền mặt cho cá nhân làm việc cho tổ chức đó khi được cử ra nước ngoài công tác;
h) Chi chuyển khoản hoặc rút ngoại tệ tiền mặt để trả lương, thưởng, phụ cấp cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài;
i) Chỉ chuyển ra nước ngoài hoặc chuyển sang tài khoản tiền gửi ngoại tệ của người không cư trú khác hoặc thanh toán cho người cư trú tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu (đối với trường hợp người không cư trú là tổ chức).
2. Người cư trú, người không cư trú là cá nhân được mở và sử dụng tài khoản tiền gửi ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi sau đây:a) Thu ngoại tệ chuyển khoản từ nước ngoài chuyển vào;
b) Thu ngoại tệ tiền mặt từ nước ngoài mang vào theo quy định của Ngân hàng nhà nước Việt Nam;
c) Thu ngoại tệ từ các nguồn thu hợp pháp khác;
d) Chi bán cho tổ chức tín dụng được phép;
đ) Chi chuyển tiền, thanh toán cho các giao dịch vãng lai, giao dịch vốn và các giao dịch được phép thanh toán trong nước bằng ngoại tệ;
e) Chi chuyển đổi ra các loại ngoại tệ khác hoặc các công cụ thanh toán khác bằng ngoại tệ;
g) Chi cho, tặng, thừa kế theo quy định của pháp luật;
h) Chi rút ngoại tệ tiền mặt;
i) Chi chuyển ra nước ngoài hoặc chuyển sang tài khoản tiền gửi ngoại tệ của người không cư trú khác (đối với trường hợp người không cư trú là cá nhân);
k) Chi chuyển sang gửi tiết kiệm ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép (đối với trường hợp người cư trú là cá nhân).
3. Tổ chức tín dụng được phép có trách nhiệm theo dõi và kiểm soát các hoạt động thu, chi trên tài khoản tiền gửi ngoại tệ để đảm bảo việc thanh toán, chuyển tiền được thực hiện đúng mục đích và phù hợp với các quy định của Nghị định này.

Theo mình hiểu (và cả các văn bản hướng dẫn của NH mình), thì TK USD KH không được tự ý nộp USD vào, chỉ được nhận do nhận từ nước ngoài hoặc do NH bán thôi. Mình nghĩ tụi mình đều là đi làm sau, thường làm theo "người đi trước chỉ dẫn", có thể hiểu không sâu về các văn bản của nhà nước, nên nếu NH bạn có quy định khác thì có thể cùng nhau thảo luận xem đúng sai thế nào mà rút kinh nghiệm, vừa tránh "phạm pháp", vừa tránh "gây khó dễ cho khách hàng". Mà cái nghề TTQT là dễ làm sai luật lắm lắm!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên