Hỏi ý kiến liên quan đến pháp lệnh ngoại hối

thuhuong284

Thành viên
Mọi người cho mình hỏi trường hợp sau: Có được chuyển tiền ngoại tệ từ tài khoản tiền gửi tiết kiệm sang tài khoản tiền gửi thanh toán ngoại tệ của cùng CSH không? Được phép hay không được phép thì căn cứ theo QĐ or thông tư nào của NHNN
Thanks cả nhà.

đầy đủ giấy tờ thì được phép bán usd tài khoản tiết kiệm và mua usd bỏ vào tài khoản thanh toán =))

Trước hết, bạn phải xác định đối tượng là cá nhân người cư trú hay không cư trú rồi mới thực hiện việc chuyển ngoại tệ từ STK sang TK TGTT.
Sau đó, bạn căn cứ vào Nghị Định 160 và Hướng Dẫn 32 v/v quy định quản lý ngoại hối của NHNN
Tuy nhiên, để hiểu rõ hơn thì mỗi Ngân hàng đều có hướng dẫn riêng về NGhị định này

Trước hết, bạn phải xác định đối tượng là cá nhân người cư trú hay không cư trú rồi mới thực hiện việc chuyển ngoại tệ từ STK sang TK TGTT.
Sau đó, bạn căn cứ vào Nghị Định 160 và Hướng Dẫn 32 v/v quy định quản lý ngoại hối của NHNN
Tuy nhiên, để hiểu rõ hơn thì mỗi Ngân hàng đều có hướng dẫn riêng về NGhị định này

viết cái gì thế ? cư trú hay ko cư trú thì liên quan gì đế chuyển từ stk sang tgtt ?
"sau đó bạn căn cứ vào nghị định..." là sao ? viết cho có ah ?

Mình cũng nghĩ là cư trú hay kg cư trú thì kg liên quan gì trong trường hợp này. Mình nghĩ đây là hình thức lách luật để đưa ngoại tệ vào TGTT mà kg cần phải chứng minh( mà như hiện nay thì các NH vẫn đang làm) Vì làm về chế độ nên việc trả lời cho chi nhánh mình cần phải có căn cứ quy định chính xác.

Sorry bạn oldfriend, mình không rảnh để viết cho có.
Còn về việc cần phải xác định đối tượng được chuyển tiền từ stk ngoại tệ sang TK tiền gửi thanh toán ngoại tệ thì nhất thiết cần phải xác định đối tượng đó có phải là người cư trú hay không cư trú.
Nếu bạn cần tham khảo thêm những gì mình nói, bạn hãy đọc Nghị Định 160 và hướng dẫn CV của NHNN rồi mình sẽ nói tiếp nhé..
Mình đang nói đến quy định và công văn. Không bàn đến việc ra ngoài chợ đen mua ngoại tệ như tình trạng hiện nay
Còn việc bạn có ngoại tệ muốn nộp vào TK tiền gửi thanh toán củng cần phải tuân theo quy định nữa. (v/v bạn có phải là đối tượng được nộp vào TK tiền gửi thanh toán hay không? nếu cần kiểm chứng bạn hãy thử giao dịch với Ngân hàng xem có được hay không?)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
xin lỗi, mình làm ngân hàng, lâu lâu cũng có khách chưa biết gì muốn chuyển tiền từ sổ tk qua TGTT để thanh toán,trong trường hợp này doanh nghiệp hay cá nhân chẳng liên quan gì đến cư trú hay ko cư trú cả.

- - - Updated - - -

xin lỗi bạn chứ với 5 năm làm kinh doanh ngoại hối thì khẳng định cái comment của bạn là tào lao =))

Với 5 năm kinh nghiệm của bạn làm ở bộ phận nào vậy?
Với lại nếu bạn thuận tiện, thì hỏi xem các bạn giao dịch viên xem là họ làm thế nào?
Nếu Ngân Hàng bạn là ngân hàng nào có thể làm được vậy cho mình biết với nhé!!!
Hihi,vì nếu ngân hàng bạn làm được thì mình sẽ chuyển qua ngân hàng bạn làm,vì hơn 9 năm trong nghề làm thì mình comment tào lao vậy thì mình xem lại rồi??:)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình ví dụ nhé: khách hàng là người việt kiều thì bạn có thực hiện giao dịch trên được hay không?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên