Hỏi về nghiệp vụ Cho vay du hoc - chứng minh tài chính

Bên OCEANBANK cho vay hình thành STK chứng minh tài chính du học. TSĐB sẽ chính là sổ được hình thành luôn. Ví dụ bạn có nhu cầu chứng minh STK 500tr để đi du học thì khoản phí bạn phải nộp 1 tháng là : 500.000.000*1.8%/12=750VNĐ. (1.8% là biên độ lãi suất cho vay của Oceanbank thời kì này). Bên mình sẽ cấp STK và xác nhận để bạn chứng minh tài chính đi du học, Đồng thời sẽ phong tỏa STK .
P/s: Hồ sơ cần: 1.Chứng minh thư của khách hàng (hoặc thân nhân) ; 2.Hộ khẩu; 3.Giấy báo nhập học (À, bên mình chỉ chứng minh cho Top 500 trường ĐH thôi nhé).
Nếu bạn cần thêm thông tin rõ hơn thì alo cho mình :D
Như vậy có phải ngân hàng ko phải bỏ ra bất cứ đồng nào (ngân hàng chỉ làm thủ thuật cho vay 1 khoản tiền sau đó lấy chính số tiền này làm STK cho khách hàng và phong toả STK đó lại) và cái ngân hàng nhận được là phí (chênh lệch lãi suất) phải ko bạn?????

Hầu hết các NH khác cho vay Chứng minh tài chính đều bắt buộc khách hàng ký quỹ tối thiểu là 5% hoặc có TSBĐ. Nếu không bắt ký quỹ mà chỉ thu phí như Sacom hay MB thì mình nghĩ ko đúng lắm, thuận tiện cho khách hàng nhưng hình như NHNN không cho phép thì phải?

Hầu hết các NH khác cho vay Chứng minh tài chính đều bắt buộc khách hàng ký quỹ tối thiểu là 5% hoặc có TSBĐ. Nếu không bắt ký quỹ mà chỉ thu phí như Sacom hay MB thì mình nghĩ ko đúng lắm, thuận tiện cho khách hàng nhưng hình như NHNN không cho phép thì phải?
Mọi người cho em hỏi là trong thực tế có khi nào khách hàng vay theo nghiệp vụ như trên (không ký quỹ, không có TSDB, chỉ đóng phí) mà sau khi đã chứng minh được tài chính của mình rồi họ không chịu đóng phí nữa không, và khi đó nhân viên tín dụng phải làm gì.
Em cảm ơn nhiều!

Trường hợp khách hàng đã chứng minh được tài chính để xin visa thành công thì chẳng ai đi đóng phí cho bạn nữa. Lúc này ngân hàng sẽ tự động tất toán sổ tiết kiệm để thu tiền gốc của khoản cho vay chứng minh tài chính, giải tỏa số dư ký quỹ để xem như là thu lãi. Thế là khoản vay chứng minh tài chính đã thu đầy đủ gốc lãi, dư nợ bằng 0

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,493
Thành viên mới nhất
Keonhacaibike1
Back
Bên trên